Thuốc Duexis

0
60
Thuốc Duexis
Thuốc Duexis

Hovevn Health chia sẻ bài viết về: Thuốc Duexis, tác dụng phụ – liều lượng, Thuốc Duexis điều trị bệnh gì. Các vấn đề lưu ý khác. Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

Tên chung: (fam OH ti deen và EYE bue PROE fen)
Tên thương hiệu: Duexis

Được xem xét y tế bởi Sophia Entringer, PharmD Cập nhật lần cuối vào ngày 20 tháng 6 năm 2019.

Duexis là gì?

Duexis chứa một sự kết hợp của và. Famotidine là một thuốc chẹn histamine. Famotidine hoạt động bằng cách giảm lượng axit dạ dày sản xuất.

Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid (NSAID). Ibuprofen hoạt động bằng cách giảm hormone gây viêm và đau trong cơ thể.

Duexis là một loại thuốc kết hợp. Ibuprofen điều trị các triệu chứng viêm khớp. Famotidine giúp giảm nguy cơ loét ở dạ dày hoặc ruột có thể do sử dụng lâu dài ibuprofen.

Dùng famotidine (Pepcid) và ibuprofen (Advil, Motrin) không có tác dụng tương tự như sử dụng Duexis.

Thông tin quan trọng

Ibuprofen có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt nếu bạn sử dụng lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim. Không sử dụng Duexis ngay trước hoặc sau phẫu thuật bắc cầu tim (ghép động mạch vành hoặc CABG).

Ibuprofen cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong. Những tình trạng này có thể xảy ra mà không có cảnh báo trong khi bạn đang sử dụng Duexis, đặc biệt là ở người lớn tuổi.

Trước khi dùng thuốc này

Bạn không nên sử dụng Duexis nếu bạn bị dị ứng với famotidine hoặc ibuprofen, hoặc nếu bạn đã từng bị lên cơn hen hoặc phản ứng dị ứng nghiêm trọng sau khi dùng aspirin hoặc NSAID.

Ibuprofen có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, ngay cả khi bạn không có bất kỳ yếu tố nguy cơ nào. Không sử dụng thuốc này ngay trước hoặc sau khi phẫu thuật bắc cầu tim (ghép động mạch vành hoặc CABG).

Ibuprofen cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong. Những tình trạng này có thể xảy ra mà không có cảnh báo trong khi bạn đang sử dụng Duexis, đặc biệt là ở người lớn tuổi.

Để đảm bảo Duexis an toàn cho bạn, hãy nói với bác sĩ nếu bạn đã từng bị:

  • bệnh tim, huyết áp cao;

  • vấn đề chảy máu;

  • bệnh gan hoặc thận;

  • rối loạn dạ dày hoặc ruột;

  • một bệnh mô liên kết như hội chứng Marfan, hội chứng Sjogren hoặc lupus;

  • hen suyễn; hoặc là

  • nếu bạn hút thuốc hoặc uống rượu

Uống Duexis trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể gây hại cho thai nhi. Không sử dụng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đang mang thai.

Có thể không an toàn khi cho con bú trong khi sử dụng thuốc này. Hỏi bác sĩ về bất kỳ rủi ro.

Duexis không được chấp thuận cho sử dụng bởi bất cứ ai dưới 18 tuổi.

Tôi nên dùng Duexis như thế nào?

Dùng Duexis chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong điều trị tình trạng của bạn.

Duexis thường được thực hiện 3 lần mỗi ngày.

Không dùng nhiều hơn liều khuyến cáo của bạn. Một quá liều ibuprofen có thể làm hỏng dạ dày hoặc ruột của bạn. Lượng ibuprofen tối đa cho người lớn là 800 miligam mỗi liều hoặc 3200 mg mỗi ngày (4 liều tối đa). Chỉ sử dụng lượng Duexis nhỏ nhất cần thiết để giảm đau, sưng hoặc sốt.

Không nghiền nát, nhai hoặc làm vỡ máy tính bảng Duexis. Nuốt cả viên thuốc.

Nếu bạn sử dụng thuốc này lâu dài, bạn có thể cần xét nghiệm y tế thường xuyên.

Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và nhiệt.

Thông tin về liều dùng của Duexis

Liều người lớn thông thường cho viêm xương khớp:

Famotidine 26,6 mg-Ibuprofen 800 mg (1 viên) uống 3 lần một ngày

Công dụng: Để làm giảm các dấu hiệu và triệu chứng của viêm khớp dạng thấp và viêm xương khớp; và để giảm nguy cơ phát triển loét đường tiêu hóa trên, bao gồm loét dạ dày và / hoặc tá tràng ở những bệnh nhân dùng ibuprofen cho những chỉ định đó

Liều người lớn thông thường cho viêm khớp dạng thấp:

Famotidine 26,6 mg-Ibuprofen 800 mg (1 viên) uống 3 lần một ngày

Công dụng: Để làm giảm các dấu hiệu và triệu chứng của viêm khớp dạng thấp và viêm xương khớp; và để giảm nguy cơ phát triển loét đường tiêu hóa trên, bao gồm loét dạ dày và / hoặc tá tràng ở những bệnh nhân dùng ibuprofen cho những chỉ định đó

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Dùng thuốc càng sớm càng tốt, nhưng bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ dùng liều tiếp theo. Không dùng hai liều cùng một lúc.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi 115.

Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm yếu, buồn ngủ, buồn nôn hoặc nôn.

Tôi nên tránh những gì khi dùng Duexis?

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng các loại thuốc khác để giảm đau, sốt, sưng hoặc cảm lạnh / cúm. Chúng có thể chứa các thành phần tương tự như ibuprofen (như aspirin, hoặc).

Tránh sử dụng các loại thuốc khác có chứa ibuprofen.

Tránh uống rượu. Nó có thể làm tăng nguy cơ chảy máu dạ dày.

Tác dụng phụ của Duexis

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng với Duexis (hắt hơi, sổ mũi hoặc nghẹt mũi; thở khò khè hoặc khó thở, sưng ở mặt hoặc cổ họng) hoặc phản ứng da nghiêm trọng (sốt, đau họng, nóng mắt, đau da , phát ban da đỏ hoặc tím với phồng rộp và bong tróc).

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu đau tim hoặc đột quỵ: đau ngực lan xuống hàm hoặc vai, tê đột ngột hoặc yếu ở một bên cơ thể, nói chậm, sưng chân, cảm thấy khó thở.

Ngừng sử dụng ibuprofen và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có:

  • thay đổi trong tầm nhìn của bạn;

  • dấu hiệu đầu tiên của bất kỳ phát ban da, cho dù nhẹ như thế nào;

  • sốt, nhức đầu, cứng cổ, tăng nhạy cảm với ánh sáng, buồn nôn, nôn, nhầm lẫn, buồn ngủ;

  • nhức đầu dữ dội, mờ mắt, dồn nén ở cổ hoặc tai;

  • ít hoặc không đi tiểu;

  • sưng, tăng cân nhanh;

  • các vấn đề về gan – chán ăn, đau dạ dày (phía trên bên phải), mệt mỏi, ngứa, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét, vàng da (vàng da hoặc mắt);

  • các tế bào hồng cầu thấp (thiếu máu) – da nhợt nhạt, mệt mỏi bất thường, cảm thấy đầu óc nhẹ hoặc khó thở, tay chân lạnh; hoặc là

  • dấu hiệu chảy máu dạ dày – phân có máu hoặc hắc ín, ho ra máu hoặc nôn mửa trông giống như bã cà phê.

Một số tác dụng phụ có thể có nhiều khả năng ở người lớn tuổi và ở những người bị bệnh thận nặng.

Các tác dụng phụ thường gặp của Duexis có thể bao gồm:

  • buồn nôn, đau dạ dày;

  • tiêu chảy, táo bón; hoặc là

  • đau đầu.

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến Duexis?

Hỏi bác sĩ trước khi dùng Duexis nếu bạn dùng thuốc làm loãng máu (warfarin, Coumadin) hoặc thuốc chống trầm cảm như citalopram, escitalopram, fluoxetine (), paroxetine, sertraline (Zoloft), trazodone, hoặc. Dùng bất kỳ loại thuốc nào trong số này với NSAID có thể khiến bạn dễ bị bầm tím hoặc chảy máu dễ dàng.

Đôi khi không an toàn khi sử dụng một số loại thuốc cùng một lúc. Một số loại thuốc có thể ảnh hưởng đến nồng độ thuốc trong máu của bạn, điều này có thể làm tăng tác dụng phụ hoặc làm cho thuốc kém hiệu quả hơn.

Nhiều loại thuốc có thể tương tác với famotidine và ibuprofen. Điều này bao gồm thuốc theo toa và thuốc không kê đơn, vitamin, và. Không phải tất cả các tương tác có thể được liệt kê ở đây. Hãy cho bác sĩ của bạn về tất cả các loại thuốc hiện tại của bạn và bất kỳ loại thuốc bạn bắt đầu hoặc ngừng sử dụng.

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng Duexis cho chỉ định được kê đơn.

Nội dung của Holevn chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Duexis và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi không chấp nhận trách nhiệm nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Tham khảo từ: https://www.drugs.com/duexis.html

Cập nhật mới nhất ngày

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here