Thuốc Chlorpheniramine, dextromethorphan, and pseudoephedrine

0
37
Thuốc Chlorpheniramine, dextromethorphan, and pseudoephedrine
Thuốc Chlorpheniramine, dextromethorphan, and pseudoephedrine

Hovevn Health chia sẻ các bài viết về: Thuốc chlorpheniramine, dextromethorphan, và pseudoephedrine, tác dụng phụ – liều lượng, thuốc chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine điều trị bệnh gì. Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

Tên chung: chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine (klor feh NEER a meen, dex tro meh THOR fan, và soo doe eh FEH drin)
Tên thương hiệu: Kidkare Ho / Lạnh, Nhi Ho & Y Lạnh, Rescon-DM, Triaminic lạnh và ho, Vicks Nhi Formula 44m, Triaminic Đêm Time, Rhinosyn-DM, Pediacare Nightrest, Pediacare Ho-Lạnh Chewable, Robitussin Nhi Đêm Relief, Vicks 44M Nhi khoa, ho khan / cảm lạnh / dị ứng, ho trẻ em lạnh và cảm lạnh, trẻ em bị quấy khóc, ho và cảm lạnh, thời gian ban đêm của trẻ em, trẻ em NyQuil, Triaminic Softchew lạnh và ho, Tanafed-DM, C-Phed DM -DM, M-End DM, Atuss-12 DM, Robitussin PM Cough & Cold, Dicel DM, Atuss DS, Ped nhi Cough & Cold Medicine, Neutrahist PDX Drops, AccuHist PDX Drops, Triaminic Multi-Sympton, Allres DS, Triaminic Đa triệu chứng Lạnh, Entre-S, Dicel DM Chewables, Mesehist DM, Esocor P

Được xem xét y tế bởi Holevn.org vào ngày 15 tháng 10 năm 2019 – Viết bởi Cerner Multum

Clorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine là gì?

là thuốc kháng histamine. Dextromethorphan là một thuốc giảm ho. Pseudoephedrine là một thuốc thông mũi.

Clorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine là một loại thuốc kết hợp được sử dụng để điều trị ho, sổ mũi hoặc nghẹt mũi, hắt hơi, ngứa và chảy nước mắt do dị ứng, cảm lạnh thông thường hoặc cúm.

chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine sẽ không điều trị ho do hút thuốc, hen suyễn hoặc khí phế thũng.

Clorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thông tin quan trọng

Không sử dụng thuốc này nếu bạn đã sử dụng chất ức chế MAO trong 14 ngày qua, chẳng hạn như, tiêm ,,, hoặc.

Trước khi dùng thuốc này

Không sử dụng chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine nếu bạn đã sử dụng chất ức chế MAO trong 14 ngày qua. Một tương tác thuốc nguy hiểm có thể xảy ra. Các chất ức chế MAO bao gồm isocarboxazid, linezolid, tiêm xanh methylen, phenelzine, rasagiline, selegiline, tranylcypromine và các loại khác.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu thuốc này an toàn để sử dụng nếu bạn có:

  • hen suyễn hoặc COPD, ho có chất nhầy;

  • tắc nghẽn trong đường tiêu hóa của bạn (dạ dày hoặc ruột);

  • huyết áp cao, bệnh tim;

  • bệnh gan hoặc thận;

  • tăng nhãn áp;

  • hoặc vấn đề tiểu tiện;

  • Tuyến giáp thừa; hoặc là

  • pheochromocytoma (một khối u tuyến thượng thận).

Thuốc lỏng có thể chứa phenylalanine. Kiểm tra nhãn thuốc nếu bạn bị phenylketon niệu (PKU).

Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng thuốc này nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú.

Tôi nên dùng chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine như thế nào?

Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Thuốc cảm hoặc ho chỉ được sử dụng trong thời gian ngắn cho đến khi các triệu chứng của bạn rõ ràng.

Luôn luôn làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc về việc đưa thuốc ho hoặc cảm lạnh cho trẻ. Không sử dụng thuốc chỉ để làm cho trẻ buồn ngủ. Cái chết có thể xảy ra do lạm dụng ho hoặc thuốc cảm ở trẻ nhỏ.

Đo thuốc lỏng cẩn thận. Sử dụng ống tiêm định lượng được cung cấp, hoặc sử dụng thiết bị đo liều thuốc (không phải thìa bếp).

Bạn phải nhai viên thuốc nhai trước khi nuốt.

Không mất quá 7 ngày liên tiếp. Gọi cho bác sĩ nếu các triệu chứng của bạn không cải thiện sau 7 ngày, hoặc nếu bạn bị sốt, phát ban hoặc đau đầu.

Nếu bạn cần phẫu thuật hoặc xét nghiệm y tế, hãy báo cho bác sĩ phẫu thuật hoặc bác sĩ trước nếu bạn đã dùng thuốc này trong vài ngày qua.

Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và nhiệt.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Vì chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không có trong một lịch trình dùng thuốc. Bỏ qua bất kỳ liều đã bỏ lỡ nếu gần đến thời gian cho liều tiếp theo của bạn. Không sử dụng hai liều cùng một lúc.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi 115.

Tôi nên tránh những gì khi dùng chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine?

Uống rượu với thuốc này có thể gây ra tác dụng phụ.

Tránh lái xe hoặc hoạt động nguy hiểm cho đến khi bạn biết thuốc này sẽ ảnh hưởng đến bạn như thế nào. Phản ứng của bạn có thể bị suy yếu.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng các loại thuốc ho, cảm lạnh, dị ứng hoặc ngủ khác có thể chứa các thành phần tương tự.

Tránh bị quá nóng hoặc mất nước trong khi tập thể dục và trong thời tiết nóng. Thuốc này có thể làm giảm mồ hôi và bạn có thể dễ bị say nắng hơn.

Tác dụng phụ của chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng : nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Ngừng sử dụng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có:

  • lo lắng nặng nề, run rẩy, co giật (co giật);

  • đi tiểu đau hoặc khó khăn;

  • nhịp tim nhanh hoặc đập; hoặc là

  • nhức đầu dữ dội, dồn nén ở cổ hoặc tai.

Các tác dụng phụ thường gặp có thể bao gồm:

  • chóng mặt, buồn ngủ;

  • mờ mắt;

  • khô miệng, mũi hoặc cổ họng;

  • tăng hoặc giảm đi tiểu;

  • buồn nôn, chán ăn, tiêu chảy;

  • vấn đề giấc ngủ (mất ngủ); hoặc là

  • hồi hộp.

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Thông tin về liều dùng chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine

Liều người lớn thông thường cho ho và nghẹt mũi:

Chất lỏng uống (2 mg chlorpheniramine / 10 mg dextromethorphan / 30 mg pseudoephedrine mỗi 5 ml): 10 ml uống mỗi 4 giờ
Liều tối đa: 4 liều mỗi 24 giờ

Liều trẻ em thông thường cho ho và nghẹt mũi:

Chất lỏng uống (2 mg chlorpheniramine / 10 mg dextromethorphan / 30 mg pseudoephedrine mỗi 5 ml):
6 đến 11 tuổi: 5 đến 10 mL uống mỗi 4 đến 6 giờ
12 tuổi trở lên: 10 ml uống mỗi 4 giờ
Liều tối đa: 4 liều mỗi 24 giờ

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine?

Tránh sử dụng thuốc này với các loại thuốc khác gây buồn ngủ hoặc làm chậm nhịp thở của bạn (chẳng hạn như thuốc opioid, thuốc giãn cơ hoặc thuốc điều trị lo âu hoặc co giật). Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào khác, bao gồm cả thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin, và. Không phải tất cả các tương tác thuốc có thể được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng thuốc này cho chỉ định.

Nội dung của Holevn chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi không chấp nhận trách nhiệm nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Tham khảo từ: https://www.drugs.com/mtm/chlorpheniramine-dextromethorphan-and-pseudoephedrine.html

Cập nhật mới nhất ngày

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here