Thuốc Chlorpheniramine and dextromethorphan

0
33
Thuốc Chlorpheniramine and dextromethorphan
Thuốc Chlorpheniramine and dextromethorphan

Hovevn Health chia sẻ các bài viết về: Thuốc chlorpheniramine và dextromethorphan, tác dụng phụ – liều lượng, Thuốc chlorpheniramine và dextromethorphan điều trị bệnh gì. Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

Tên chung: chlorpheniramine và dextromethorphan (klor feh NEER a meen và DEX troe meh THOR fan)
Tên thương hiệu: trẻ em Nyquil lạnh & Ho, Coricidin HBP Ho & Lạnh, Dimetapp dài Quyền Ho Thêm Lạnh, Robitussin Nhi Ho & Cold dài Quyền, Scot-Tussin Đường miễn phí DM, Ho Triaminic & sổ mũi, hiệu quả Strength Ho Syrup, Primatuss 4, Coricidin HBP Ho và cảm lạnh, Tricodene Sugar Free, Triaminic Night Time Ho & Runny Nose, Triaminic Ho & Runny Nose Softchews, Triaminic Ho & Runny Nose, Robitussin Ho và Cold Long Acting, Robitussin Ho và cảm lạnh, Coricidin HBP Ho và cảm lạnh, Trẻ em NyQuil Lạnh & ho

Được xem xét về mặt y tế bởi Holevn.org vào ngày 6 tháng 6 năm 2019 – Viết bởi Cerner Multum

Clorpheniramine và dextromethorphan là gì?

là thuốc kháng histamine. Dextromethorphan là một thuốc giảm ho.

Clorpheniramine và dextromethorphan là một loại thuốc kết hợp được sử dụng để điều trị hắt hơi, sổ mũi và ho do cảm lạnh thông thường.

Clorpheniramine và dextromethorphan cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thông tin quan trọng

Không sử dụng chlorpheniramine và dextromethorphan nếu bạn đã sử dụng chất ức chế MAO trong 14 ngày qua, chẳng hạn như, tiêm ,,,, hoặc.

Không sử dụng ho hoặc thuốc cảm để khiến trẻ buồn ngủ.

Trước khi dùng thuốc này

Không sử dụng thuốc này nếu bạn đã sử dụng chất ức chế MAO trong 14 ngày qua. Một tương tác thuốc nguy hiểm có thể xảy ra. Các chất ức chế MAO bao gồm isocarboxazid, linezolid, tiêm xanh methylen, phenelzine, rasagiline, selegiline, tranylcypromine và các loại khác.

Bạn không nên sử dụng thuốc này nếu bạn bị dị ứng với chlorpheniramine hoặc dextromethorphan.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu thuốc này an toàn để sử dụng nếu bạn có:

  • tăng nhãn áp;

  • một;

  • vấn đề tiểu tiện; hoặc là

  • ho có chất nhầy hoặc ho do hút thuốc, hen suyễn, khí phế thũng hoặc viêm phế quản mãn tính.

Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng thuốc này nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú.

Thuốc này có thể chứa phenylalanine. Kiểm tra nhãn thuốc nếu bạn bị phenylketon niệu (PKU).

Tôi nên dùng chlorpheniramine và dextromethorphan như thế nào?

Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Thuốc ho hoặc cảm lạnh chỉ được sử dụng trong thời gian ngắn cho đến khi các triệu chứng của bạn rõ ràng.

Luôn luôn làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc về việc đưa thuốc ho hoặc cảm lạnh cho trẻ. Không sử dụng thuốc chỉ để làm cho trẻ buồn ngủ. Cái chết có thể xảy ra do lạm dụng ho hoặc thuốc cảm ở trẻ nhỏ.

Đo thuốc lỏng cẩn thận. Sử dụng ống tiêm định lượng được cung cấp, hoặc sử dụng thiết bị đo liều thuốc (không phải thìa bếp).

Bạn phải nhai viên thuốc nhai trước khi nuốt.

Gọi cho bác sĩ nếu các triệu chứng của bạn không cải thiện sau 7 ngày, hoặc nếu bạn bị sốt, phát ban hoặc đau đầu.

Nếu bạn cần phẫu thuật hoặc xét nghiệm y tế, hãy nói với bác sĩ phẫu thuật hoặc bác sĩ nếu bạn hiện đang sử dụng chlorpheniramine và dextromethorphan.

Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và nhiệt. Đừng đóng băng.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Vì ho hoặc thuốc cảm lạnh được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không có lịch trình dùng thuốc. Bỏ qua bất kỳ liều đã bỏ lỡ nếu gần đến thời gian cho liều tiếp theo của bạn. Không sử dụng hai liều cùng một lúc.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi 115.

Tôi nên tránh những gì khi dùng chlorpheniramine và dextromethorphan?

Tránh lái xe hoặc hoạt động nguy hiểm cho đến khi bạn biết chlorpheniramine và dextromethorphan sẽ ảnh hưởng đến bạn như thế nào. Phản ứng của bạn có thể bị suy yếu.

Tránh uống rượu trong khi dùng thuốc này.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng các loại thuốc ho hoặc cảm lạnh khác có thể chứa các thành phần tương tự.

Tác dụng phụ của chlorpheniramine và dextromethorphan

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng : nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Ngừng sử dụng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị buồn ngủ nghiêm trọng.

Các tác dụng phụ như khô miệng, táo bón và nhầm lẫn có thể xảy ra ở người lớn tuổi.

Các tác dụng phụ thường gặp có thể bao gồm:

  • chóng mặt, buồn ngủ;

  • khô miệng, mũi hoặc cổ họng;

  • táo bón;

  • mờ mắt; hoặc là

  • cảm thấy bồn chồn hoặc phấn khích (đặc biệt là ở trẻ em).

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Thông tin về liều lượng chlorpheniramine và dextromethorphan

Liều trẻ em thông thường cho ho và nghẹt mũi:

Clorpheniramine-dextromethorphan viên uống 1 mg-5 mg, nhai:
> = 6
Clorpheniramine-dextromethorphan 1 mg-5 mg / 5 mL chất lỏng uống:
> = 6
Clorpheniramine-dextromethorphan 1 mg-7,5 mg / 5 mL chất lỏng uống:
> = 6

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến chlorpheniramine và dextromethorphan?

Tránh sử dụng chlorpheniramine và dextromethorphan với các loại thuốc khác gây buồn ngủ hoặc làm chậm nhịp thở (như thuốc opioid, thuốc giãn cơ hoặc thuốc điều trị lo âu hoặc co giật). Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào khác, bao gồm cả thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin, và. Không phải tất cả các tương tác thuốc có thể được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng thuốc này cho chỉ định.

Nội dung của Holevn chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc chlorpheniramine và dextromethorphan và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi không chấp nhận trách nhiệm nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Tham khảo từ: https://www.drugs.com/mtm/chlorpheniramine-and-dextromethorphan.html

Cập nhật mới nhất ngày

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here