Home Blog Page 1134

Acyclovir

0

Acyclovir

Tên chung: acyclovir (uống) (a SYE klo veer)
Tên thương hiệu: Sitavig, Zovirax

Được xem xét về mặt y tế bởi Sophia Entringer, PharmD Cập nhật lần cuối vào ngày 4 tháng 1 năm 2019.

Acyclovir là gì?

Acyclovir là thuốc kháng vi-rút. Nó làm chậm sự phát triển và lây lan của virus herpes trong cơ thể. Nó sẽ không chữa được mụn rộp, nhưng nó có thể làm giảm các triệu chứng nhiễm trùng.

Acyclovir được sử dụng để điều trị các bệnh nhiễm trùng do virus herpes, chẳng hạn như herpes sinh dục, lở loét, bệnh zona và thủy đậu, cũng như varicella (thủy đậu) và cytomegalovirus.

Acyclovir cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thông tin quan trọng

Dùng acyclovir trong toàn bộ thời gian theo chỉ định của bác sĩ. Các triệu chứng của bạn có thể trở nên tốt hơn trước khi nhiễm trùng được điều trị hoàn toàn.

Điều trị bằng acyclovir nên được bắt đầu càng sớm càng tốt sau khi xuất hiện triệu chứng đầu tiên (như ngứa ran, nóng rát, phồng rộp).

Nhiễm herpes là bệnh truyền nhiễm và bạn có thể lây nhiễm cho người khác, ngay cả khi bạn đang được điều trị bằng acyclovir. Tránh để các khu vực bị nhiễm tiếp xúc với người khác. Tránh chạm vào một khu vực bị nhiễm bệnh và sau đó chạm vào mắt của bạn. Rửa tay thường xuyên để tránh lây nhiễm cho người khác.

Trước khi dùng thuốc này

Bạn không nên dùng thuốc này nếu bạn bị dị ứng với acyclovir hoặc valacyclovir (Valtrex). Bạn không nên dùng viên nén acyclovir buccal (Sitavig) nếu bạn bị dị ứng với protein sữa.

Để đảm bảo acyclovir an toàn cho bạn, hãy nói với bác sĩ nếu bạn có:

  • bệnh thận; hoặc là

  • một hệ thống miễn dịch yếu (gây ra bởi bệnh hoặc bằng cách sử dụng một số loại thuốc).

Acyclovir dự kiến sẽ không gây hại cho thai nhi. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang mang thai hoặc dự định có thai trong khi điều trị.

Herpes có thể được truyền cho em bé của bạn trong khi sinh nếu bạn bị tổn thương bộ phận sinh dục khi em bé của bạn được sinh ra. Nếu bạn bị mụn rộp sinh dục, điều rất quan trọng là ngăn ngừa tổn thương mụn rộp khi mang thai. Dùng thuốc theo chỉ dẫn để kiểm soát tốt nhất tình trạng nhiễm trùng của bạn.

Acyclovir truyền vào sữa mẹ, nhưng được coi là tương thích với việc cho con bú. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang cho con bú trong khi dùng thuốc này.

Sử dụng ở trẻ nhỏ không được khuyến cáo do nguy cơ mắc nghẹn.

Tôi nên dùng acyclovir như thế nào?

Uống acyclovir chính xác theo quy định cho bạn. Thực hiện theo tất cả các hướng dẫn trên nhãn thuốc của bạn. Không dùng thuốc này với số lượng lớn hơn hoặc nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với khuyến cáo.

Điều trị bằng acyclovir nên được bắt đầu càng sớm càng tốt sau khi xuất hiện triệu chứng đầu tiên (như ngứa ran, nóng rát, phồng rộp).

Lắc hỗn dịch uống ( chất lỏng ) ngay trước khi bạn đo liều. Đo thuốc dạng lỏng với ống tiêm định lượng được cung cấp, hoặc bằng muỗng đo liều đặc biệt hoặc cốc thuốc. Nếu bạn không có thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ của bạn.

Để uống viên thuốc acyclovir buccal (Sitavig):

  • Giữ máy tính bảng trong vỉ của nó cho đến khi bạn sẵn sàng dùng nó. Sử dụng một ngón tay khô để loại bỏ máy tính bảng.

  • Không nhai hoặc nuốt một viên buccal. Đặt mặt phẳng của máy tính bảng vào nướu trên, phía sau môi và phía trên răng nanh của bạn. Đặt máy tính bảng ở cùng một bên miệng với vết loét lạnh của bạn.

  • Ngậm miệng và ấn nhẹ vào bên ngoài môi của bạn qua máy tính bảng, giữ nó trong 30 giây. Tránh chạm hoặc ấn vào máy tính bảng một khi nó được đặt đúng chỗ.

  • Cho phép máy tính bảng hòa tan trong miệng của bạn trong suốt cả ngày. Bạn có thể ăn và uống bình thường trong khi có viên buccal.

  • Trong 6 giờ đầu tiên của thời gian đeo: Nếu máy tính bảng rơi ra hoặc không bám tốt, cùng một máy tính bảng nên được đặt lại vị trí ngay lập tức. Nếu máy tính bảng không thể được định vị lại, nên đặt một máy tính bảng mới. Nếu bạn vô tình nuốt viên thuốc, hãy uống một ly nước và đặt một viên thuốc mới vào vị trí.

Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn có bất kỳ thay đổi về cân nặng. Liều Acyclovir dựa trên trọng lượng (đặc biệt là ở trẻ em và thanh thiếu niên), và bất kỳ thay đổi nào cũng có thể ảnh hưởng đến liều dùng.

Uống nhiều nước trong khi bạn đang dùng acyclovir để giữ cho thận của bạn hoạt động tốt.

Sử dụng thuốc này trong thời gian quy định đầy đủ. Các triệu chứng của bạn có thể cải thiện trước khi nhiễm trùng được điều trị hoàn toàn. Acyclovir sẽ không điều trị nhiễm virus như cúm hoặc cảm lạnh thông thường.

Các tổn thương do virus herpes nên được giữ càng sạch và khô càng tốt. Mặc quần áo rộng có thể giúp ngăn ngừa kích ứng của các tổn thương.

Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và nhiệt.

Thông tin về liều dùng Acyclovir (chi tiết hơn)

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Dùng liều đó ngay khi nhớ ra. Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều theo lịch tiếp theo của bạn. Không dùng thêm thuốc để bù liều.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi đường dây Trợ giúp Ngộ độc theo số 1-800-222-1222.

Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm kích động, co giật (co giật) hoặc mất ý thức.

Tôi nên tránh những gì khi dùng acyclovir?

Tránh đánh răng, nhai kẹo cao su hoặc đeo hàm giả trên trong khi bạn có một viên buccal trong miệng. Bạn có thể súc miệng nhẹ nhàng. Uống nhiều chất lỏng để tránh khô miệng.

Nhiễm herpes là bệnh truyền nhiễm và bạn có thể lây nhiễm cho người khác, ngay cả khi bạn đang được điều trị bằng acyclovir. Tránh để các khu vực bị nhiễm tiếp xúc với người khác. Tránh chạm vào một khu vực bị nhiễm bệnh và sau đó chạm vào mắt của bạn. Rửa tay thường xuyên để tránh lây nhiễm cho người khác.

Uống thuốc này sẽ không ngăn bạn truyền mụn rộp sinh dục cho bạn tình. Tránh quan hệ tình dục trong khi bạn có tổn thương hoạt động hoặc các triệu chứng đầu tiên của một ổ dịch. Mụn rộp sinh dục vẫn có thể truyền nhiễm qua “bệnh do virus” từ da của bạn, ngay cả khi bạn không có triệu chứng.

Tác dụng phụ của Acyclovir

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có bất kỳ dấu hiệu phản ứng dị ứng với acyclovir: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Gọi cho bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có:

  • dễ bị bầm tím hoặc chảy máu, đốm màu tím hoặc đỏ dưới da của bạn; hoặc là

  • dấu hiệu của một vấn đề về thận – nhỏ hoặc không đi tiểu; đi tiểu đau hoặc khó khăn; sưng ở bàn chân hoặc mắt cá chân của bạn; cảm thấy mệt mỏi hoặc khó thở.

Tác dụng phụ acyclovir phổ biến có thể bao gồm:

  • buồn nôn ói mửa;

  • bệnh tiêu chảy;

  • cảm giác bệnh chung;

  • đau đầu; hoặc là

  • đau miệng trong khi sử dụng một viên thuốc acyclovir buccal.

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Tác dụng phụ của Acyclovir (chi tiết hơn)

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến acyclovir?

Acyclovir có thể gây hại cho thận của bạn. Tác dụng này tăng lên khi bạn cũng sử dụng một số loại thuốc khác, bao gồm: probenecid, thuốc chống vi rút, hóa trị, tiêm kháng sinh, thuốc điều trị rối loạn đường ruột, thuốc để ngăn ngừa thải ghép nội tạng, thuốc trị loãng xương tiêm và một số loại thuốc giảm đau hoặc viêm khớp (bao gồm cả aspirin, Tylenol , Advil và Aleve).

Các loại thuốc khác có thể tương tác với acyclovir, bao gồm thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Nói với mỗi nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn về tất cả các loại thuốc bạn sử dụng bây giờ và bất kỳ loại thuốc nào bạn bắt đầu hoặc ngừng sử dụng.

Tương tác thuốc Acyclovir (chi tiết hơn)

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng acyclovir cho chỉ định.

Luôn tham khảo nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn để đảm bảo thông tin hiển thị trên trang này áp dụng cho hoàn cảnh cá nhân của bạn.

Câu hỏi liên quan

Acetaminophen

0

Acetaminophen

Tên chung: acetaminophen (uống) (SEET a MIN oh fen)
Tên thương hiệu: Actamin, Anacin AF, Apra, Bromo Seltzer, Children Tylenol, Elixsure Fever / Pain, Mapap, Medi-Tab, Q-Pap, Silapap Children, Tactinal, Tempra Quicklets, Tycolene, Tylenol, Vitapap

Acetaminophen cũng có sẵn trong nhiều loại thuốc kết hợp không kê đơn với các loại thuốc khác, bao gồm Actifed, Alka-Seltzer Plus Liquid Gel, Cepacol, Contac, Coridicin, Dayquil, Dimetapp, Dristan, Excedrin, Feverall, Liquiprin, , Robitussin Singlet, Sinutab, Sudafed, Theraflu, Triaminic, Vanquish, Vicks và Zicam.

Acetaminophen cũng được tìm thấy trong nhiều loại thuốc kết hợp theo toa, bao gồm Butalbital, Endocet, Fioricet, Hycotab, Hydrocet, Hydrocodone bitartrate, Lortab, Percocet, Phenaphen, Sedapap, Tapanol, Tylenol với codein, Tylool, Tylool, Tylool

Được xem xét y tế bởi Kaci Durbin, MD Cập nhật lần cuối vào ngày 29 tháng 12 năm 2018.

Acetaminophen là gì?

Acetaminophen là thuốc giảm đau và giảm sốt.

Acetaminophen được sử dụng để điều trị đau từ nhẹ đến trung bình và đau, để điều trị cơn đau từ trung bình đến nặng kết hợp với thuốc phiện hoặc để hạ sốt. Các tình trạng phổ biến mà điều trị bằng acetaminophen bao gồm đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt.

Acetaminophen cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này. Nó thường được sử dụng bằng đường uống, nhưng có thể được tiêm tĩnh mạch.

Thông tin quan trọng

Bạn không nên sử dụng thuốc này nếu bạn bị bệnh gan nặng.

Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

  • Người lớn và thanh thiếu niên nặng ít nhất 110 pounds không nên dùng quá 1000 miligam (mg) cùng một lúc, hoặc hơn 4000 mg trong 24 giờ.

  • Trẻ em dưới 12 tuổi không nên dùng quá 5 liều trong 24 giờ, chỉ sử dụng số miligam mỗi liều được khuyến nghị cho cân nặng và tuổi của trẻ. Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn.

Cũng tránh sử dụng các loại thuốc khác có chứa acetaminophen (đôi khi viết tắt là APAP), hoặc bạn có thể bị quá liều gây tử vong.

Gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn bị buồn nôn, đau bụng trên, ngứa, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét hoặc vàng da (vàng da hoặc mắt).

Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc.

Trước khi dùng thuốc này

Bạn không nên dùng acetaminophen nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn bị bệnh gan nặng.

Không dùng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đã từng bị bệnh gan do rượu (xơ gan) hoặc nếu bạn uống nhiều hơn 3 loại đồ uống có cồn mỗi ngày. Bạn có thể không thể dùng acetaminophen.

Bác sĩ sẽ xác định xem acetaminophen có an toàn cho bạn sử dụng trong thai kỳ hay không. Không sử dụng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đang mang thai.

Acetaminophen có thể truyền vào sữa mẹ. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang cho con bú.

Không dùng thuốc này cho trẻ dưới 2 tuổi mà không có lời khuyên của bác sĩ.

Tôi nên dùng acetaminophen như thế nào?

Sử dụng acetaminophen chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Không sử dụng với số lượng lớn hơn hoặc nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với khuyến cáo.

Không dùng nhiều thuốc này hơn khuyến cáo. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

  • Người lớn và thanh thiếu niên nặng ít nhất 110 pounds (50 kg): Không dùng quá 1000 miligam (mg) cùng một lúc. Không dùng quá 4000 mg trong 24 giờ.

  • Trẻ em dưới 12 tuổi: Không dùng quá 5 liều acetaminophen trong 24 giờ. Chỉ sử dụng số miligam mỗi liều được khuyến nghị cho cân nặng và tuổi của trẻ. Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn.

  • Tránh sử dụng các loại thuốc khác có chứa acetaminophen, hoặc bạn có thể bị quá liều gây tử vong.

Nếu bạn đang điều trị cho trẻ, hãy sử dụng một dạng acetaminophen cho trẻ em. Chỉ sử dụng ống nhỏ giọt liều đặc biệt hoặc ống tiêm bằng miệng đi kèm với hình thức nhi khoa cụ thể mà bạn đang sử dụng. Cẩn thận làm theo hướng dẫn dùng thuốc trên nhãn thuốc.

Đo thuốc dạng lỏng với ống tiêm định lượng được cung cấp, hoặc bằng muỗng đo liều đặc biệt hoặc cốc thuốc. Nếu bạn không có thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ của bạn.

Acetaminophen được sản xuất cho trẻ sơ sinh có sẵn ở hai nồng độ liều khác nhau và mỗi nồng độ đi kèm với thuốc nhỏ giọt hoặc ống tiêm riêng. Các thiết bị định lượng này không bằng nhau giữa các nồng độ khác nhau. Sử dụng sai thiết bị có thể khiến bạn cho con bạn dùng quá liều acetaminophen. Không bao giờ trộn và kết hợp các thiết bị định lượng giữa các công thức cho trẻ sơ sinh của acetaminophen.

Bạn có thể cần lắc chất lỏng trước mỗi lần sử dụng. Thực hiện theo các hướng dẫn trên nhãn thuốc.

Máy tính bảng nhai phải được nhai kỹ trước khi bạn nuốt nó.

Hãy chắc chắn rằng bàn tay của bạn khô khi xử lý viên thuốc tan rã acetaminophen. Đặt máy tính bảng lên lưỡi của bạn. Nó sẽ bắt đầu tan biến ngay lập tức. Đừng nuốt cả viên thuốc. Cho phép nó hòa tan trong miệng của bạn mà không cần nhai.

Để sử dụng các hạt sủi acetaminophen, hòa tan một gói hạt trong ít nhất 4 ounces nước. Khuấy hỗn hợp này và uống tất cả ngay lập tức. Để chắc chắn rằng bạn nhận được toàn bộ liều lượng, thêm một chút nước vào cùng một ly, xoay nhẹ và uống ngay.

Ngừng dùng acetaminophen và gọi cho bác sĩ nếu:

  • bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;

  • bạn vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ);

  • bạn bị phát ban da, đau đầu liên tục hoặc đỏ hoặc sưng; hoặc là

  • nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Thuốc này có thể gây ra kết quả bất thường với một số xét nghiệm trong phòng thí nghiệm về glucose (đường) trong nước tiểu. Nói với bất kỳ bác sĩ nào điều trị cho bạn rằng bạn đang sử dụng acetaminophen.

Bảo quản ở nhiệt độ phòng tránh xa nhiệt và ẩm.

Thông tin về liều lượng Acetaminophen (chi tiết hơn)

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Vì acetaminophen được dùng khi cần thiết, bạn có thể không có trong lịch trình dùng thuốc. Nếu bạn đang dùng thuốc thường xuyên, hãy dùng liều đã quên ngay khi nhớ ra. Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều theo lịch tiếp theo của bạn. Không dùng thêm thuốc để bù liều.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi đường dây Trợ giúp Ngộ độc theo số 1-800-222-1222. Một quá liều acetaminophen có thể gây tử vong.

Những dấu hiệu đầu tiên của quá liều acetaminophen bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi và nhầm lẫn hoặc yếu. Các triệu chứng sau này có thể bao gồm đau ở dạ dày trên, nước tiểu sẫm màu và vàng da hoặc tròng trắng mắt.

Tôi nên tránh những gì khi dùng acetaminophen?

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ thuốc cảm lạnh, dị ứng, đau hoặc thuốc ngủ khác. Acetaminophen (đôi khi viết tắt là APAP) có trong nhiều loại thuốc kết hợp. Kết hợp một số sản phẩm với nhau có thể khiến bạn nhận quá nhiều acetaminophen có thể dẫn đến quá liều gây tử vong. Kiểm tra nhãn để xem thuốc có chứa acetaminophen hoặc APAP không.

Tránh uống rượu. Nó có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan trong khi dùng acetaminophen.

Tác dụng phụ của Acetaminophen

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng với acetaminophen: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Trong một số ít trường hợp, acetaminophen có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng có thể gây tử vong. Điều này có thể xảy ra ngay cả khi bạn đã dùng thuốc này trong quá khứ và không có phản ứng. Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc. Nếu bạn có loại phản ứng này, bạn không bao giờ nên dùng bất kỳ loại thuốc nào có chứa acetaminophen.

Ngừng dùng acetaminophen và gọi bác sĩ ngay nếu bạn có:

  • buồn nôn, đau dạ dày trên, ngứa, chán ăn;

  • đổ mồ hôi nhiều và mệt mỏi nghiêm trọng;

  • nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét; hoặc là

  • Vàng da (vàng da hoặc mắt).

Các tác dụng phụ phổ biến nhất của acetaminophen bao gồm:

  • buồn nôn và ói mửa;

  • đau đầu; hoặc là

  • mất ngủ

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Tác dụng phụ của Acetaminophen (chi tiết hơn)

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến acetaminophen?

Các loại thuốc khác có thể tương tác với acetaminophen, bao gồm thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Nói với mỗi nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn về tất cả các loại thuốc bạn sử dụng bây giờ và bất kỳ loại thuốc nào bạn bắt đầu hoặc ngừng sử dụng.

Tương tác thuốc Acetaminophen (chi tiết hơn)

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng acetaminophen cho chỉ định được kê đơn.

Luôn tham khảo nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn để đảm bảo thông tin hiển thị trên trang này áp dụng cho hoàn cảnh cá nhân của bạn.

Câu hỏi liên quan

Aripiprazole (AR i PIP ra zole)

0

Làm mất khả năng

Tên chung: aripiprazole (AR i PIP ra zole)
Tên thương hiệu: Abilify, Abilify Discmelt

Được xem xét về mặt y tế bởi Philip Thornton, DipPharm Cập nhật lần cuối vào ngày 2 tháng 3 năm 2020.

Abilify là gì?

Abilify (aripiprazole là thuốc chống loạn thần. Nó hoạt động bằng cách thay đổi hoạt động của các hóa chất trong não.

Abilify được sử dụng để điều trị các triệu chứng của bệnh tâm thần như tâm thần phân liệt và rối loạn lưỡng cực I (trầm cảm hưng cảm). Người ta không biết liệu aripiprazole an toàn hay hiệu quả ở trẻ dưới 13 tuổi bị tâm thần phân liệt, hoặc trẻ dưới 10 tuổi bị rối loạn lưỡng cực.

Abilify cũng được sử dụng cùng với các loại thuốc khác để điều trị rối loạn trầm cảm lớn ở người lớn.

Abilify cũng được sử dụng ở trẻ em từ 6 tuổi trở lên mắc chứng rối loạn Tourette hoặc các triệu chứng rối loạn tự kỷ (cáu kỉnh, hung hăng, thay đổi tâm trạng, giận dữ và tự làm tổn thương bản thân).

Thông tin quan trọng

Abilify không được chấp thuận để sử dụng ở người lớn tuổi mắc chứng rối loạn tâm thần liên quan đến chứng mất trí nhớ.

Một số người trẻ có suy nghĩ về tự tử khi dùng thuốc cho một rối loạn trầm cảm lớn và các rối loạn tâm thần khác. Luôn cảnh giác với những thay đổi trong tâm trạng hoặc triệu chứng của bạn. Báo cáo bất kỳ triệu chứng mới hoặc xấu đi với bác sĩ của bạn.

Một số người trẻ có suy nghĩ về tự tử khi dùng thuốc cho một rối loạn trầm cảm lớn và các rối loạn tâm thần khác. Bác sĩ của bạn sẽ cần kiểm tra tiến trình của bạn tại các lần khám thường xuyên trong khi bạn đang sử dụng Abilify. Gia đình hoặc những người chăm sóc khác cũng nên cảnh giác với những thay đổi trong tâm trạng hoặc triệu chứng của bạn.

Ngừng sử dụng Abilify và gọi bác sĩ ngay lập tức nếu bạn có các triệu chứng sau: sốt với cơ bắp cứng và nhịp tim nhanh; cử động cơ không kiểm soát được; các triệu chứng xuất hiện đột ngột như tê hoặc yếu, nhức đầu dữ dội và các vấn đề về thị lực, lời nói hoặc thăng bằng.

Trước khi dùng thuốc này

Bạn không nên dùng Abilify nếu bạn bị dị ứng với aripiprazole.

Aripiprazole có thể làm tăng nguy cơ tử vong ở người lớn tuổi mắc chứng rối loạn tâm thần liên quan đến chứng mất trí nhớ và không được chấp thuận cho sử dụng này.

Để đảm bảo Abilify an toàn cho bạn, hãy nói với bác sĩ nếu bạn đã từng bị:

  • bệnh gan hoặc thận;

  • bệnh tim, huyết áp cao hay thấp, các vấn đề về nhịp tim;

  • cholesterol cao hoặc triglyceride (một loại chất béo trong máu);

  • số lượng bạch cầu thấp (WBC);

  • đau tim hoặc đột quỵ;

  • co giật hoặc động kinh;

  • Khó nuốt;

  • tiền sử cá nhân hoặc gia đình mắc bệnh tiểu đường; hoặc là

  • một rối loạn ám ảnh cưỡng chế, rối loạn kiểm soát xung hoặc hành vi gây nghiện.

Một số người trẻ có suy nghĩ về tự tử khi dùng thuốc cho một rối loạn trầm cảm lớn và các rối loạn tâm thần khác. Bác sĩ của bạn nên kiểm tra tiến trình của bạn tại các chuyến thăm thường xuyên. Gia đình hoặc những người chăm sóc khác cũng nên cảnh giác với những thay đổi trong tâm trạng hoặc triệu chứng của bạn.

Dạng lỏng (dung dịch uống) của thuốc này có thể chứa tới 15 gram đường mỗi liều. Trước khi dùng dung dịch uống Abilify, hãy nói với bác sĩ nếu bạn bị tiểu đường.

Abilify có thể khiến bạn có lượng đường trong máu cao (tăng đường huyết). Nếu bạn bị tiểu đường, hãy kiểm tra lượng đường trong máu một cách thường xuyên trong khi bạn đang dùng thuốc này.

Dạng viên nén tan rã của thuốc này có thể chứa hơn 3 miligam phenylalanine mỗi viên. Trước khi dùng Abilify Discmelt, hãy cho bác sĩ biết nếu bạn bị phenylketon niệu.

Uống thuốc chống loạn thần trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể gây ra các vấn đề ở trẻ sơ sinh , chẳng hạn như triệu chứng cai, khó thở, vấn đề ăn uống, quấy khóc, run rẩy và cơ bắp khập khiễng hoặc cứng. Tuy nhiên, bạn có thể có các triệu chứng cai hoặc các vấn đề khác nếu bạn ngừng dùng thuốc trong khi mang thai. Nếu bạn có thai, đừng ngừng dùng Abilify mà không có lời khuyên của bác sĩ.

Nếu bạn đang mang thai, tên của bạn có thể được liệt kê trong sổ đăng ký mang thai. Điều này là để theo dõi kết quả của thai kỳ và đánh giá bất kỳ tác dụng nào của aripiprazole đối với em bé.

Aripiprazole có thể truyền vào sữa mẹ. Có thể không an toàn khi cho con bú trong khi sử dụng thuốc này. Hỏi bác sĩ về bất kỳ rủi ro.

Tôi nên dùng Abilify như thế nào?

Dùng Abilify chính xác theo quy định của bác sĩ. Thực hiện theo tất cả các hướng dẫn trên nhãn thuốc của bạn. Bác sĩ của bạn đôi khi có thể thay đổi liều của bạn để đảm bảo bạn có được kết quả tốt nhất. Không dùng thuốc này với số lượng lớn hơn hoặc nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với khuyến cáo.

Không dùng Abilify lâu hơn 6 tuần trừ khi bác sĩ đã nói với bạn.

Abilify có thể được thực hiện có hoặc không có thức ăn.

Nuốt toàn bộ máy tính bảng thông thường và không nghiền nát, nhai hoặc phá vỡ máy tính bảng.

Đo thuốc dạng lỏng với ống tiêm định lượng được cung cấp, hoặc bằng muỗng đo liều đặc biệt hoặc cốc thuốc. Nếu bạn không có thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ của bạn.

Để uống viên thuốc tan rã (Discmelt):

  • Giữ máy tính bảng trong vỉ của nó cho đến khi bạn sẵn sàng dùng nó. Mở gói và bóc lại giấy bạc. Không đẩy máy tính bảng qua giấy bạc hoặc bạn có thể làm hỏng máy tính bảng.

  • Sử dụng tay khô để loại bỏ máy tính bảng và đặt nó trong miệng của bạn.

  • Đừng nuốt cả viên thuốc. Cho phép nó hòa tan trong miệng của bạn mà không cần nhai. Nếu muốn, bạn có thể uống chất lỏng để giúp nuốt viên thuốc hòa tan.

Sử dụng Abilify thường xuyên để có được lợi ích cao nhất. Nhận đơn thuốc của bạn nạp lại trước khi bạn hết thuốc.

Bạn không nên ngừng sử dụng Abilify đột ngột. Dừng đột ngột có thể làm cho tình trạng của bạn tồi tệ hơn.

Bác sĩ sẽ cần kiểm tra tiến trình của bạn trong khi bạn đang sử dụng thuốc này.

Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và nhiệt. Chất lỏng khử trùng có thể được sử dụng đến 6 tháng sau khi mở, nhưng không phải sau ngày hết hạn trên nhãn thuốc.

Bỏ thông tin về liều lượng (chi tiết hơn)

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Dùng liều đó ngay khi nhớ ra. Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều theo lịch tiếp theo của bạn. Không dùng thêm thuốc để bù liều.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi đường dây Trợ giúp Ngộ độc theo số 1-800-222-1222.

Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm buồn ngủ, nôn mửa, hung hăng, nhầm lẫn, run rẩy, nhịp tim nhanh hoặc chậm, co giật (co giật), khó thở hoặc ngất xỉu.

Tôi nên tránh những gì khi dùng Abilify?

Thuốc này có thể làm giảm suy nghĩ hoặc phản ứng của bạn. Hãy cẩn thận nếu bạn lái xe hoặc làm bất cứ điều gì đòi hỏi bạn phải cảnh giác. Tránh thức dậy quá nhanh từ tư thế ngồi hoặc nằm, hoặc bạn có thể cảm thấy chóng mặt. Chóng mặt hoặc buồn ngủ nghiêm trọng có thể gây ra ngã, gãy xương hoặc chấn thương khác.

Tránh uống rượu. Tác dụng phụ nguy hiểm có thể xảy ra.

Tránh trở nên quá nóng hoặc mất nước. Uống nhiều nước, đặc biệt là trong thời tiết nóng và trong khi tập thể dục. Sẽ dễ dàng hơn để trở nên quá nóng nguy hiểm và mất nước trong khi bạn đang dùng Abilify.

Giảm tác dụng phụ

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng với Abilify: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Gọi cho bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có:

  • kích động nghiêm trọng, đau khổ, hoặc cảm giác bồn chồn;

  • co giật hoặc không kiểm soát được cử động của mắt, môi, lưỡi, mặt, cánh tay hoặc chân của bạn;

  • vẻ mặt giống như mặt nạ, khó nuốt, vấn đề về lời nói;

  • co giật (co giật);

  • suy nghĩ về tự tử hoặc làm tổn thương chính mình;

  • phản ứng hệ thần kinh nghiêm trọng – cơ bắp rất cứng (cứng), sốt cao, đổ mồ hôi, nhầm lẫn, nhịp tim nhanh hoặc không đều, run rẩy, cảm giác như bạn có thể ngất xỉu;

  • số lượng tế bào máu thấp – yếu đột ngột hoặc cảm giác ốm yếu, sốt, ớn lạnh, đau họng, sưng nướu, đau miệng, sưng đỏ hoặc sưng, lở da, triệu chứng cảm lạnh hoặc cúm, ho, khó thở; hoặc là

  • lượng đường trong máu cao – tăng khát nước, tăng đi tiểu, đói, khô miệng, mùi hơi thở trái cây, buồn ngủ, khô da, giảm cân.

Bạn có thể đã tăng ham muốn tình dục, thúc giục bất thường để đánh bạc hoặc thúc giục dữ dội khác trong khi dùng thuốc này. Nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu điều này xảy ra.

Các tác dụng phụ phổ biến có thể bao gồm:

  • tăng cân;

  • mờ mắt;

  • buồn nôn, nôn, thay đổi khẩu vị, táo bón;

  • chảy nước dãi;

  • nhức đầu, chóng mặt, buồn ngủ, cảm thấy mệt mỏi;

  • lo lắng, cảm thấy bồn chồn;

  • vấn đề giấc ngủ (mất ngủ); hoặc là

  • triệu chứng cảm lạnh như nghẹt mũi, hắt hơi, đau họng.

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Giảm tác dụng phụ (chi tiết hơn)

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến Abilify?

Uống Abilify với các loại thuốc khác khiến bạn buồn ngủ hoặc thở chậm có thể gây ra tác dụng phụ nguy hiểm hoặc đe dọa đến tính mạng. Hãy hỏi bác sĩ trước khi uống thuốc ngủ, thuốc giảm đau gây nghiện, thuốc ho theo toa, thuốc giãn cơ hoặc thuốc điều trị lo âu, trầm cảm hoặc co giật.

Nhiều loại thuốc khác có thể tương tác với aripiprazole. Điều này bao gồm thuốc theo toa và thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Không phải tất cả các tương tác có thể được liệt kê ở đây. Hãy cho bác sĩ của bạn về tất cả các loại thuốc của bạn và bất kỳ bạn bắt đầu hoặc ngừng sử dụng trong khi điều trị với Abilify.

Làm mất tác dụng tương tác thuốc (chi tiết hơn)

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng Abilify cho chỉ định.

Luôn tham khảo nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn để đảm bảo thông tin hiển thị trên trang này áp dụng cho hoàn cảnh cá nhân của bạn.

Câu hỏi liên quan