Thuốc Arthriten

0
72
Thuốc Arthriten
Thuốc Arthriten

Holevn Health chia sẻ các bài viết về: Thuốc Arthriten, tác dụng phụ – liều lượng, Thuốc Arth Arthen điều trị bệnh gì. Các vấn đề lưu ý khác. Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

Tên chung: acetaminophen, aspirin và caffeine (ah SEET a MIN oh fen, ASP i rin và KAF een)
Tên thương hiệu: Anacin Advanced Headache Formula, Arthriten, Backaid IPF, Excedrin, Goodys Extra Strength, Goody Powder Head Powder, Pain Reliever Plus, Pamprin Max, Uumentm Intensive

Được xem xét về mặt y tế bởi Holevn.org vào ngày 30 tháng 12 năm 2019 – Được viết bởi Cerner Multum

Arthriten là gì?

Acetaminophen là thuốc giảm đau và giảm sốt.

Aspirin nằm trong một nhóm thuốc gọi là salicylates (sa-LIS-il-ATEs). Nó hoạt động bằng cách giảm các chất trong cơ thể gây đau, sốt và viêm.

Caffeine là một chất kích thích hệ thần kinh trung ương. Nó làm thư giãn các cơn co thắt cơ trong mạch máu để cải thiện lưu lượng máu.

Arthriten là một loại thuốc kết hợp được sử dụng để điều trị đau do đau đầu do căng thẳng, đau nửa đầu, đau cơ, chuột rút kinh nguyệt, viêm khớp, đau răng, cảm lạnh thông thường hoặc nghẹt mũi.

Không sử dụng aspirin cho các điều kiện về tim hoặc mạch máu trừ khi bác sĩ nói với bạn.

Arthriten cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thông tin quan trọng

Không dùng thuốc này cho trẻ em hoặc thiếu niên bị sốt, triệu chứng cúm hoặc thủy đậu. Aspirin có thể gây ra hội chứng Reye, một tình trạng nghiêm trọng và đôi khi gây tử vong ở trẻ em.

Không dùng nhiều hơn liều khuyến cáo. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

Gọi cho bác sĩ ngay lập tức nếu bạn bị buồn nôn, đau dạ dày trên, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét hoặc vàng da (vàng da hoặc mắt).

Aspirin có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong. Gọi cho bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có các triệu chứng như phân có máu hoặc hắc ín, hoặc ho ra máu hoặc nôn trông giống như bã cà phê.

Trong một số ít trường hợp, acetaminophen có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng. Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc.

Trước khi dùng thuốc này

Không dùng thuốc này cho trẻ em hoặc thiếu niên bị sốt, triệu chứng cúm hoặc thủy đậu. Aspirin có thể gây ra hội chứng Reye, một tình trạng nghiêm trọng và đôi khi gây tử vong ở trẻ em.

Bạn không nên sử dụng thuốc này nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen (Tylenol), aspirin, caffeine hoặc bất kỳ NSAID nào (Advil, Motrin, Aleve, Orudis, Indocin, Lodine, Voltaren, Toradol, Mobic, Relafen, Feldene, khác).

Aspirin có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong. Những điều kiện này có thể xảy ra mà không có cảnh báo trong khi bạn đang dùng thuốc này.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn an toàn khi dùng thuốc này nếu bạn có các điều kiện y tế khác, đặc biệt là:

  • bệnh gan, xơ gan, tiền sử nghiện rượu hoặc nếu bạn uống hơn 3 loại đồ uống có cồn mỗi ngày;

  • hen suyễn hoặc dị ứng theo mùa;

  • sốt với cứng cổ;

  • loét dạ dày, chảy máu dạ dày hoặc ruột, viêm loét đại tràng;

  • chảy máu hoặc rối loạn đông máu như băng huyết;

  • bệnh thận; hoặc là

  • nếu bạn sử dụng thuốc để điều trị bệnh tăng nhãn áp hoặc ngăn ngừa cục máu đông.

Nếu bạn dùng Arthriten để điều trị đau đầu, hãy đi khám nếu bạn có:

  • đau đầu đến mức bạn phải nằm xuống;

  • đau đầu gây nôn;

  • những gì cảm thấy như đau đầu tồi tệ nhất bạn từng có;

  • một cơn đau đầu có vẻ khác với những cơn đau đầu thông thường của bạn;

  • đau đầu mỗi ngày;

  • đau đầu sau khi ho, uốn, tập thể dục hoặc chấn thương đầu;

  • nếu bạn chưa bao giờ bị chứng đau nửa đầu được bác sĩ chẩn đoán; hoặc là

  • nếu bạn đang bị đau đầu đầu tiên sau 50 tuổi.

Uống aspirin khi mang thai muộn có thể gây chảy máu ở mẹ hoặc em bé trong khi sinh. Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng thuốc này nếu bạn đang mang thai.

Thuốc này có thể truyền vào sữa mẹ và có thể gây hại cho em bé bú. Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng thuốc này nếu bạn đang cho con bú.

Không dùng thuốc này cho bất cứ ai dưới 18 tuổi mà không có lời khuyên y tế.

Tôi nên dùng Arthriten như thế nào?

Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Không bao giờ sử dụng nhiều hơn liều khuyến cáo. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

Dùng cùng với thức ăn hoặc sữa nếu thuốc làm đau dạ dày của bạn.

Gọi cho bác sĩ nếu các triệu chứng của bạn không cải thiện sau 7 ngày điều trị, hoặc nếu bạn bị sốt kéo dài hơn 3 ngày, hoặc bất kỳ sưng hoặc đau kéo dài hơn 10 ngày.

Việc lạm dụng thuốc đau nửa đầu (hơn 10 ngày mỗi tháng) có thể làm cho cơn đau đầu tồi tệ hơn. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu thuốc dường như ngừng hoạt động cũng như trong điều trị các cơn đau nửa đầu của bạn.

Thuốc này có thể gây ra kết quả bất thường với một số xét nghiệm trong phòng thí nghiệm về glucose (đường) trong nước tiểu. Nói với bất kỳ bác sĩ nào điều trị cho bạn rằng bạn đang sử dụng Arthriten.

Nếu bạn cần phẫu thuật, hãy nói với bác sĩ phẫu thuật trước thời hạn rằng bạn đang sử dụng Arthriten. Bạn có thể cần phải ngừng sử dụng thuốc trong một thời gian ngắn.

Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và nhiệt.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Vì Arthriten được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không có lịch trình dùng thuốc. Nếu bạn đang trong một lịch trình, sử dụng liều đã quên ngay khi bạn nhớ. Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều theo lịch tiếp theo của bạn. Không sử dụng thêm thuốc để bù liều.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi 115. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

Những dấu hiệu đầu tiên của quá liều acetaminophen bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi và nhầm lẫn hoặc yếu. Các triệu chứng sau này có thể bao gồm đau ở dạ dày trên, nước tiểu sẫm màu và vàng da hoặc tròng trắng mắt.

Các triệu chứng quá liều cũng có thể bao gồm ù tai, nhức đầu, tiêu chảy, ảo giác, nhịp tim nhanh hoặc chậm hoặc co giật (co giật).

Tôi nên tránh những gì khi dùng Arthriten?

Tránh uống rượu. Nó có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan hoặc chảy máu dạ dày trong khi bạn đang dùng Arthriten.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào khác có thể chứa acetaminophen (đôi khi viết tắt là APAP). Dùng một số loại thuốc cùng nhau có thể dẫn đến quá liều gây tử vong.

Tránh dùng một NSAID khác (thuốc chống viêm không steroid) như aspirin, ibuprofen (Advil, Motrin), naproxen (Aleve), celecoxib, diclofenac, indomethacin, meloxicam, và các loại khác.

Tránh cà phê, trà, cola, nước tăng lực hoặc các nguồn caffeine khác trong khi dùng thuốc này. Họ có thể thêm vào các tác dụng phụ của caffeine trong thuốc.

Tác dụng phụ của Arthriten

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Trong một số ít trường hợp, acetaminophen có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng có thể gây tử vong. Điều này có thể xảy ra ngay cả khi bạn đã dùng acetaminophen trong quá khứ và không có phản ứng. Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc. Nếu bạn có loại phản ứng này, bạn không bao giờ nên dùng bất kỳ loại thuốc nào có chứa acetaminophen.

Ngừng sử dụng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có:

  • lo lắng nặng nề, kích động, hoang mang, hoảng loạn;

  • dễ bị bầm tím hoặc chảy máu;

  • một cảm giác nhẹ đầu, giống như bạn có thể ngất đi;

  • triệu chứng mất nước – cảm thấy rất khát hoặc nóng, không thể đi tiểu, đổ mồ hôi nhiều, hoặc da nóng và khô;

  • triệu chứng chảy máu dạ dày – phân có máu hoặc hắc ín, ho ra máu hoặc nôn trông giống như bã cà phê;

  • kali cao – buồn nôn, yếu, cảm giác bị chọc ghẹo, đau ngực, nhịp tim không đều, mất vận động; hoặc là

  • vấn đề về gan – buồn nôn, đau dạ dày trên, ngứa, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét, vàng da (vàng da hoặc mắt).

Các tác dụng phụ thường gặp có thể bao gồm:

  • đau dạ dày, ợ nóng;

  • tâm trạng chán nản, cảm thấy lo lắng hoặc bồn chồn; hoặc là

  • vấn đề giấc ngủ (mất ngủ).

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến Arthriten?

Các loại thuốc khác có thể tương tác với acetaminophen, aspirin và caffeine, bao gồm thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Hãy cho bác sĩ của bạn về tất cả các loại thuốc hiện tại của bạn và bất kỳ loại thuốc bạn bắt đầu hoặc ngừng sử dụng.

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng thuốc này cho chỉ định.

Nội dung của Holevn chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Arth Arthen và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi không chấp nhận trách nhiệm nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Tham khảo từ: https://www.drugs.com/mtm/arthriten.html

 

 

Cập nhật mới nhất ngày

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here