Thuốc Aggrenox

0
63
Thuốc Aggrenox
Thuốc Aggrenox

Holevn Health chia sẻ các bài viết về: Aggrenox, tác dụng phụ – liều lượng, thuốc Aggrenox điều trị bệnh gì. Các vấn đề lưu ý khác. Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

Tên chung: aspirin và dipyridamole (AS pi rin và nhuộm ID ngang hàng một nốt ruồi)
Tên thương hiệu: Aggrenox

Được xem xét y tế bởi Philip Thornton, DipPharm Cập nhật lần cuối vào ngày 1 tháng 3 năm 2020.

Aggrenox là gì?

Aggrenox chứa sự kết hợp của aspirin và dipyridamole. Aspirin thuộc về một nhóm thuốc gọi là salicylates (sa-LIS-il-ates). Nó hoạt động bằng cách giảm các chất trong cơ thể gây đau, sốt và viêm. Dipyridamole giữ cho tiểu cầu trong máu của bạn không dính vào nhau tạo thành cục máu đông.

Aggrenox được sử dụng để giảm nguy cơ đột quỵ ở những người bị cục máu đông hoặc “đột quỵ nhỏ” (còn gọi là cơn thiếu máu não thoáng qua hoặc TIA).

Aggrenox được cung cấp dưới dạng viên nang chứa 200mg dipyridamole trong các viên phóng thích kéo dài và một viên thuốc tròn màu trắng kết hợp với aspirin giải phóng tức thời 25mg.

Thông tin quan trọng

Bạn không nên sử dụng Aggrenox nếu bạn bị hen suyễn và cũng có polyp trong mũi, hoặc nếu bạn bị dị ứng với aspirin hoặc NSAID (thuốc chống viêm không steroid).

Aggrenox có thể làm tăng nguy cơ chảy máu, có thể nghiêm trọng hoặc đe dọa tính mạng. Gọi cho bác sĩ của bạn hoặc tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp nếu bạn bị chảy máu không ngừng, nếu bạn có phân màu đen hoặc có máu, hoặc nếu bạn ho ra máu hoặc nôn giống như bã cà phê.

Không sử dụng bất kỳ loại thuốc giảm đau không kê đơn nào khác mà không hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước. Aspirin, salicylates và NSAID (thuốc chống viêm không steroid) có trong nhiều loại thuốc có sẵn trên quầy. Nếu bạn dùng một số sản phẩm cùng nhau, bạn có thể vô tình dùng quá nhiều loại thuốc nhất định. Đọc nhãn của bất kỳ loại thuốc nào khác mà bạn đang sử dụng để xem nó có chứa aspirin, ibuprofen, naproxen, ketoprofen, magiê và / hoặc choline salicylate. Không nên dùng Aspirin cho trẻ em hoặc thiếu niên bị sốt, đặc biệt là nếu trẻ cũng có triệu chứng cúm hoặc thủy đậu. Aspirin có thể gây ra một tình trạng nghiêm trọng và đôi khi gây tử vong gọi là hội chứng Reye ở trẻ em.

Tránh uống rượu trong khi bạn đang dùng Aggrenox. Rượu có thể làm tăng nguy cơ chảy máu dạ dày. Nếu bạn uống nhiều hơn ba loại đồ uống có cồn mỗi ngày, đừng uống Aggrenox mà không có lời khuyên của bác sĩ.

Trước khi dùng thuốc này

Bạn không nên sử dụng Aggrenox nếu bạn bị dị ứng với aspirin hoặc dipyridamole, hoặc nếu bạn đã từng bị:

  • hen suyễn kết hợp với polyp trong mũi của bạn; hoặc là

  • nếu bạn đã từng lên cơn hen hoặc phản ứng dị ứng nghiêm trọng sau khi dùng aspirin hoặc NSAID (thuốc chống viêm không steroid).

Không dùng thuốc này cho trẻ em hoặc thiếu niên bị sốt, triệu chứng cúm hoặc thủy đậu. Aspirin có thể gây ra hội chứng Reye, một tình trạng nghiêm trọng và đôi khi gây tử vong ở trẻ em.

Để đảm bảo Aggrenox an toàn cho bạn, hãy nói với bác sĩ nếu bạn có:

  • loét dạ dày hoặc chảy máu;

  • vấn đề chảy máu;

  • vấn đề tim mạch;

  • huyết áp thấp; hoặc là

  • nhược cơ.

Uống aspirin khi mang thai muộn có thể gây chảy máu ở mẹ hoặc em bé trong khi sinh. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang mang thai hoặc dự định có thai.

Có thể không an toàn khi cho con bú trong khi sử dụng thuốc này. Hỏi bác sĩ về bất kỳ rủi ro.

Tôi nên dùng Aggrenox như thế nào?

Uống Aggrenox chính xác như nó đã được quy định cho bạn. Thực hiện theo tất cả các hướng dẫn trên nhãn thuốc của bạn và đọc tất cả các hướng dẫn thuốc hoặc tờ hướng dẫn. Bác sĩ của bạn đôi khi có thể thay đổi liều của bạn.

Bạn có thể dùng Aggrenox có hoặc không có thức ăn.

Không nhai, phá vỡ hoặc mở một viên nang giải phóng kéo dài. Nuốt cả viên nang.

Aggrenox có thể gây đau đầu khi bạn bắt đầu dùng thuốc. Gọi cho bác sĩ của bạn nếu những cơn đau đầu nghiêm trọng.

Thuốc này có thể giúp bạn dễ dàng chảy máu hơn, ngay cả khi bị chấn thương nhẹ như ngã hoặc va đập vào đầu. Liên lạc với bác sĩ của bạn hoặc tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp nếu bạn ngã hoặc đập vào đầu, hoặc có bất kỳ chảy máu nào sẽ không dừng lại.

Nếu bạn cần phẫu thuật hoặc làm việc nha khoa, hãy báo cho bác sĩ phẫu thuật hoặc nha sĩ trước thời hạn rằng bạn đang sử dụng Aggrenox. Bạn có thể cần phải dừng lại trong một thời gian ngắn để ngăn chặn chảy máu quá nhiều.

Nếu bạn cần một bài kiểm tra căng thẳng cho tim, hãy nói với nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn rằng bạn đang dùng Aggrenox. Bạn có thể cần phải ngừng dùng thuốc này 48 giờ trước khi thử nghiệm.

Đừng ngừng dùng Aggrenox trừ khi bác sĩ nói với bạn.

Lưu trữ thuốc này trong hộp đựng ban đầu của nó ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm và nhiệt.

Dùng kết hợp aspirin và dipyridamole không tương đương với việc dùng riêng từng loại thuốc. Chỉ dùng thuốc mà bác sĩ đã kê đơn.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Dùng thuốc càng sớm càng tốt, nhưng bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ dùng liều tiếp theo. Không dùng hai liều cùng một lúc.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi 115.

Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm cảm giác ấm áp hoặc trêu chọc, đổ mồ hôi, bồn chồn, chóng mặt, yếu, nhịp tim nhanh hoặc ù tai.

Tôi nên tránh những gì khi dùng Aggrenox?

Uống rượu trong khi dùng thuốc này có thể làm tăng nguy cơ chảy máu.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng các loại thuốc khác để giảm đau, sốt, sưng hoặc cảm lạnh / cúm. Chúng có thể chứa các thành phần tương tự như aspirin (như magiê salicylate, ibuprofen, ketoprofen hoặc naproxen).

Tác dụng phụ của Aggrenox

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng với Aggrenox : nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Gọi cho bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có:

  • đau ngực mới hoặc xấu đi;

  • một cảm giác nhẹ đầu, giống như bạn có thể ngất đi;

  • vấn đề thính giác, ù tai;

  • vấn đề về gan – đau dạ dày trên, ngứa, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét, vàng da (vàng da hoặc mắt);

  • dấu hiệu chảy máu dạ dày – đau dạ dày, ợ nóng nghiêm trọng, phân có máu hoặc hắc ín, ho ra máu hoặc nôn mửa trông giống như bã cà phê; hoặc là

  • dấu hiệu chảy máu trong não – nhầm lẫn, vấn đề về trí nhớ, nhức đầu dữ dội, ngất xỉu.

Tác dụng phụ Aggrenox phổ biến có thể bao gồm:

  • đau đầu;

  • ợ nóng, đau dạ dày;

  • buồn nôn, đau dạ dày; hoặc là

  • bệnh tiêu chảy.

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến Aggrenox?

Nói với bác sĩ của bạn về tất cả các loại thuốc khác của bạn, đặc biệt là:

  • acetazolamid;

  • methotrexate;

  • probenecid;

  • thuốc điều trị bệnh tim hoặc huyết áp, bao gồm thuốc lợi tiểu hoặc “thuốc nước”;

  • thuốc điều trị bệnh Alzheimer;

  • các loại thuốc dùng để điều trị hoặc ngăn ngừa cục máu đông, như anagrelide, heparin hoặc warfarin (Coumadin, Jantoven);

  • thuốc tiểu đường uống;

  • thuốc động kinh; hoặc là

  • một NSAID – aspirin, ibuprofen (Advil, Motrin), naproxen (Aleve), celecoxib, diclofenac, indomethacin, meloxicam và các loại khác.

Danh sách này không đầy đủ. Các loại thuốc khác có thể tương tác với aspirin và dipyridamole, bao gồm thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Không phải tất cả các tương tác thuốc có thể được liệt kê ở đây.

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng Aggrenox cho chỉ định được kê đơn.

Nội dung của Holevn chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Aggrenox và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi không chấp nhận trách nhiệm nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Tham khảo từ: https://www.drugs.com/aggrenox.html

 

 

Cập nhật mới nhất ngày

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here