Acetaminophen

0
63

Acetaminophen

Tên chung: acetaminophen (uống) (SEET a MIN oh fen)
Tên thương hiệu: Actamin, Anacin AF, Apra, Bromo Seltzer, Children Tylenol, Elixsure Fever / Pain, Mapap, Medi-Tab, Q-Pap, Silapap Children, Tactinal, Tempra Quicklets, Tycolene, Tylenol, Vitapap

Acetaminophen cũng có sẵn trong nhiều loại thuốc kết hợp không kê đơn với các loại thuốc khác, bao gồm Actifed, Alka-Seltzer Plus Liquid Gel, Cepacol, Contac, Coridicin, Dayquil, Dimetapp, Dristan, Excedrin, Feverall, Liquiprin, , Robitussin Singlet, Sinutab, Sudafed, Theraflu, Triaminic, Vanquish, Vicks và Zicam.

Acetaminophen cũng được tìm thấy trong nhiều loại thuốc kết hợp theo toa, bao gồm Butalbital, Endocet, Fioricet, Hycotab, Hydrocet, Hydrocodone bitartrate, Lortab, Percocet, Phenaphen, Sedapap, Tapanol, Tylenol với codein, Tylool, Tylool, Tylool

Được xem xét y tế bởi Kaci Durbin, MD Cập nhật lần cuối vào ngày 29 tháng 12 năm 2018.

Acetaminophen là gì?

Acetaminophen là thuốc giảm đau và giảm sốt.

Acetaminophen được sử dụng để điều trị đau từ nhẹ đến trung bình và đau, để điều trị cơn đau từ trung bình đến nặng kết hợp với thuốc phiện hoặc để hạ sốt. Các tình trạng phổ biến mà điều trị bằng acetaminophen bao gồm đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt.

Acetaminophen cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này. Nó thường được sử dụng bằng đường uống, nhưng có thể được tiêm tĩnh mạch.

Thông tin quan trọng

Bạn không nên sử dụng thuốc này nếu bạn bị bệnh gan nặng.

Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

  • Người lớn và thanh thiếu niên nặng ít nhất 110 pounds không nên dùng quá 1000 miligam (mg) cùng một lúc, hoặc hơn 4000 mg trong 24 giờ.

  • Trẻ em dưới 12 tuổi không nên dùng quá 5 liều trong 24 giờ, chỉ sử dụng số miligam mỗi liều được khuyến nghị cho cân nặng và tuổi của trẻ. Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn.

Cũng tránh sử dụng các loại thuốc khác có chứa acetaminophen (đôi khi viết tắt là APAP), hoặc bạn có thể bị quá liều gây tử vong.

Gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn bị buồn nôn, đau bụng trên, ngứa, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét hoặc vàng da (vàng da hoặc mắt).

Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc.

Trước khi dùng thuốc này

Bạn không nên dùng acetaminophen nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn bị bệnh gan nặng.

Không dùng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đã từng bị bệnh gan do rượu (xơ gan) hoặc nếu bạn uống nhiều hơn 3 loại đồ uống có cồn mỗi ngày. Bạn có thể không thể dùng acetaminophen.

Bác sĩ sẽ xác định xem acetaminophen có an toàn cho bạn sử dụng trong thai kỳ hay không. Không sử dụng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đang mang thai.

Acetaminophen có thể truyền vào sữa mẹ. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang cho con bú.

Không dùng thuốc này cho trẻ dưới 2 tuổi mà không có lời khuyên của bác sĩ.

Tôi nên dùng acetaminophen như thế nào?

Sử dụng acetaminophen chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Không sử dụng với số lượng lớn hơn hoặc nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với khuyến cáo.

Không dùng nhiều thuốc này hơn khuyến cáo. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

  • Người lớn và thanh thiếu niên nặng ít nhất 110 pounds (50 kg): Không dùng quá 1000 miligam (mg) cùng một lúc. Không dùng quá 4000 mg trong 24 giờ.

  • Trẻ em dưới 12 tuổi: Không dùng quá 5 liều acetaminophen trong 24 giờ. Chỉ sử dụng số miligam mỗi liều được khuyến nghị cho cân nặng và tuổi của trẻ. Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn.

  • Tránh sử dụng các loại thuốc khác có chứa acetaminophen, hoặc bạn có thể bị quá liều gây tử vong.

Nếu bạn đang điều trị cho trẻ, hãy sử dụng một dạng acetaminophen cho trẻ em. Chỉ sử dụng ống nhỏ giọt liều đặc biệt hoặc ống tiêm bằng miệng đi kèm với hình thức nhi khoa cụ thể mà bạn đang sử dụng. Cẩn thận làm theo hướng dẫn dùng thuốc trên nhãn thuốc.

Đo thuốc dạng lỏng với ống tiêm định lượng được cung cấp, hoặc bằng muỗng đo liều đặc biệt hoặc cốc thuốc. Nếu bạn không có thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ của bạn.

Acetaminophen được sản xuất cho trẻ sơ sinh có sẵn ở hai nồng độ liều khác nhau và mỗi nồng độ đi kèm với thuốc nhỏ giọt hoặc ống tiêm riêng. Các thiết bị định lượng này không bằng nhau giữa các nồng độ khác nhau. Sử dụng sai thiết bị có thể khiến bạn cho con bạn dùng quá liều acetaminophen. Không bao giờ trộn và kết hợp các thiết bị định lượng giữa các công thức cho trẻ sơ sinh của acetaminophen.

Bạn có thể cần lắc chất lỏng trước mỗi lần sử dụng. Thực hiện theo các hướng dẫn trên nhãn thuốc.

Máy tính bảng nhai phải được nhai kỹ trước khi bạn nuốt nó.

Hãy chắc chắn rằng bàn tay của bạn khô khi xử lý viên thuốc tan rã acetaminophen. Đặt máy tính bảng lên lưỡi của bạn. Nó sẽ bắt đầu tan biến ngay lập tức. Đừng nuốt cả viên thuốc. Cho phép nó hòa tan trong miệng của bạn mà không cần nhai.

Để sử dụng các hạt sủi acetaminophen, hòa tan một gói hạt trong ít nhất 4 ounces nước. Khuấy hỗn hợp này và uống tất cả ngay lập tức. Để chắc chắn rằng bạn nhận được toàn bộ liều lượng, thêm một chút nước vào cùng một ly, xoay nhẹ và uống ngay.

Ngừng dùng acetaminophen và gọi cho bác sĩ nếu:

  • bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;

  • bạn vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ);

  • bạn bị phát ban da, đau đầu liên tục hoặc đỏ hoặc sưng; hoặc là

  • nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Thuốc này có thể gây ra kết quả bất thường với một số xét nghiệm trong phòng thí nghiệm về glucose (đường) trong nước tiểu. Nói với bất kỳ bác sĩ nào điều trị cho bạn rằng bạn đang sử dụng acetaminophen.

Bảo quản ở nhiệt độ phòng tránh xa nhiệt và ẩm.

Thông tin về liều lượng Acetaminophen (chi tiết hơn)

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Vì acetaminophen được dùng khi cần thiết, bạn có thể không có trong lịch trình dùng thuốc. Nếu bạn đang dùng thuốc thường xuyên, hãy dùng liều đã quên ngay khi nhớ ra. Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều theo lịch tiếp theo của bạn. Không dùng thêm thuốc để bù liều.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi đường dây Trợ giúp Ngộ độc theo số 1-800-222-1222. Một quá liều acetaminophen có thể gây tử vong.

Những dấu hiệu đầu tiên của quá liều acetaminophen bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi và nhầm lẫn hoặc yếu. Các triệu chứng sau này có thể bao gồm đau ở dạ dày trên, nước tiểu sẫm màu và vàng da hoặc tròng trắng mắt.

Tôi nên tránh những gì khi dùng acetaminophen?

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ thuốc cảm lạnh, dị ứng, đau hoặc thuốc ngủ khác. Acetaminophen (đôi khi viết tắt là APAP) có trong nhiều loại thuốc kết hợp. Kết hợp một số sản phẩm với nhau có thể khiến bạn nhận quá nhiều acetaminophen có thể dẫn đến quá liều gây tử vong. Kiểm tra nhãn để xem thuốc có chứa acetaminophen hoặc APAP không.

Tránh uống rượu. Nó có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan trong khi dùng acetaminophen.

Tác dụng phụ của Acetaminophen

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng với acetaminophen: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Trong một số ít trường hợp, acetaminophen có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng có thể gây tử vong. Điều này có thể xảy ra ngay cả khi bạn đã dùng thuốc này trong quá khứ và không có phản ứng. Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc. Nếu bạn có loại phản ứng này, bạn không bao giờ nên dùng bất kỳ loại thuốc nào có chứa acetaminophen.

Ngừng dùng acetaminophen và gọi bác sĩ ngay nếu bạn có:

  • buồn nôn, đau dạ dày trên, ngứa, chán ăn;

  • đổ mồ hôi nhiều và mệt mỏi nghiêm trọng;

  • nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét; hoặc là

  • Vàng da (vàng da hoặc mắt).

Các tác dụng phụ phổ biến nhất của acetaminophen bao gồm:

  • buồn nôn và ói mửa;

  • đau đầu; hoặc là

  • mất ngủ

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Tác dụng phụ của Acetaminophen (chi tiết hơn)

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến acetaminophen?

Các loại thuốc khác có thể tương tác với acetaminophen, bao gồm thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Nói với mỗi nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn về tất cả các loại thuốc bạn sử dụng bây giờ và bất kỳ loại thuốc nào bạn bắt đầu hoặc ngừng sử dụng.

Tương tác thuốc Acetaminophen (chi tiết hơn)

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng acetaminophen cho chỉ định được kê đơn.

Luôn tham khảo nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn để đảm bảo thông tin hiển thị trên trang này áp dụng cho hoàn cảnh cá nhân của bạn.

Câu hỏi liên quan

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here