Thuốc Acetaminophen, Guaifenesin, and Phenylephrine

0
278
Thuốc Acetaminophen, Guaifenesin, and Phenylephrine
Thuốc Acetaminophen, Guaifenesin, and Phenylephrine

Holevn Health chia sẻ các bài viết về: Thuốc Acetaminophen, Guaifenesin và Phenylephrine, tác dụng phụ – liều lượng, thuốc Acetaminophen, Guaifenesin và Phenylephrine điều trị bệnh gì. Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

Holevn.org xem xét y tế. Cập nhật lần cuối vào ngày 12 tháng 3 năm 2020.

Cách phát âm

(một seet a MIN oh fen, gwye FEN e sin, & fen il EF rin)

Điều khoản chỉ mục

  • Guaifenesin, Acetaminophen và Phenylephrine Hydrochloride
  • Guaifenesin, Paracetamol và Phenylephrine
  • Paracetamol, Guaifenesin và Phenylephrine
  • Phenylephrine, Guaifenesin và Acetaminophen
  • Phenylephrine, Guaifenesin và Paracetamol

Dạng bào chế

Thông tin tá dược được trình bày khi có sẵn (giới hạn, đặc biệt đối với thuốc generic); tư vấn ghi nhãn sản phẩm cụ thể. [DSC] = Sản phẩm ngừng sản xuất

Chất lỏng, uống:

Mucinex Fast-Max: Acetaminophen 650 mg, guaifenesin 400 mg và phenylephrine hydrochloride 10 mg mỗi 20 mL (180 mL [DSC]) [chứa fcf màu xanh rực rỡ (fd & c blue # 1), edetate disodium, fd & c blue # 1 , natri benzoat, sorbitol]

Mucinex Fast-Max Cold & Sinus: Acetaminophen 650 mg, guaifenesin 400 mg và phenylephrine hydrochloride 10 mg mỗi 20 mL (177 mL [DSC]) [chứa fcf màu xanh rực rỡ (fd & c blue # 1), edetate disodium , propylene glycol, natri benzoate]

Mucinex Sinus-Max: Acetaminophen 650 mg, guaifenesin 400 mg, và phenylephrine hydrochloride 10 mg mỗi 20 mL (180 mL) [chứa fcf màu xanh rực rỡ (fd & c blue # 1), edetate disodium, fd & c red # 40 ]

Mucinex Sinus-Max tắc nghẽn: Acetaminophen 650 mg, guaifenesin 400 mg và phenylephrine hydrochloride 10 mg mỗi 20 mL (180 mL) [chứa fcf màu xanh rực rỡ (fd & c blue # 1), edetate disodium, fd & c blue # 10) propylen glycol, natri benzoat; hương vị bạc hà]

Theraflu Hâm nóng & Ngực: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg, và phenylephrine hydrochloride 5 mg mỗi 15 mL (245,5 mL [DSC]) [chứa rượu benzyl, disetate disodium, fd & c yellow # 6 (màu vàng hoàng hôn), propylen benzoat; hương cam]

Máy tính bảng, uống:

GoodSense Cold & Head Congest: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg và phenylephrine hydrochloride 5 mg

Áp lực GoodSense / Đau / Chất nhầy: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg và phenylephrine hydrochloride 5 mg

GoodSense Sinus Max Max: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg và phenylephrine hydrochloride 5 mg [DSC] [không chứa gluten; chứa fd & c vàng # 6 nhôm hồ]

GoodSense Sinus Ban ngày nghiêm trọng: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg và phenylephrine hydrochloride 5 mg

Mucinex Sinus-Max tắc nghẽn: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg và phenylephrine hydrochloride 5 mg [chứa hồ nhôm fd & c đỏ # 40, hồ nhôm fd & c màu vàng # 6]

Mucinex Sinus-Max Press & Pain: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg và phenylephrine hydrochloride 5 mg [DSC] [chứa fd & c vàng # 10 nhôm hồ, fd & c vàng # 6 nhôm hồ]

Tắc nghẽn đầu PE PE: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg và phenylephrine hydrochloride 5 mg

Tylenol Lạnh & Đầu: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg và phenylephrine hydrochloride 5 mg

Tylenol Sinus Severe: Acetaminophen 325 mg, guaifenesin 200 mg và phenylephrine hydrochloride 5 mg

Tên thương hiệu: Mỹ

  • GoodSense Lạnh & Đầu Cong [OTC]
  • Áp lực GoodSense / Đau / Chất nhầy [OTC]
  • GoodSense Sinus Max Max [OTC] [DSC]
  • GoodSense Sinus Ban ngày nghiêm trọng [OTC]
  • Mucinex Fast-Max Cold & Sin [OTC] [DSC]
  • Mucinex Fast-Max [OTC] [DSC]
  • Mucinex Sinus-Max tắc nghẽn [OTC]
  • Mucinex Sinus-Max Press & Pain [OTC] [DSC]
  • Niêm mạc xoang-Max [OTC]
  • Tắc nghẽn đầu PE đã được xử lý [OTC]
  • Theraflu Hâm nóng & Ngực [OTC] [DSC]
  • Tylenol Lạnh & Đầu [OTC]
  • Tylenol Sinus nặng [OTC]

Danh mục dược lý

  • Chất đồng vận Alpha-Adrenergic
  • Thuốc giảm đau, Nonopioid
  • Thuốc thông mũi
  • Thủ khoa

Dược lý

Acetaminophen: Mặc dù không được làm rõ hoàn toàn, nhưng tác dụng giảm đau được cho là do kích hoạt các con đường ức chế serotonergic giảm dần trong CNS. Tương tác với các hệ thống quan sát khác cũng có thể được tham gia (Smith 2009). Antipyresis được sản xuất từ sự ức chế của trung tâm điều chỉnh nhiệt vùng dưới đồi.

Guaifenesin: Hoạt động như một chất kích thích bằng cách tăng quá trình hydrat hóa hiệu quả của đường hô hấp, duy trì lớp sol cần thiết để giải phóng đường mật và làm giảm độ nhớt của chất nhầy đường hô hấp.

Phenylephrine: Gây co mạch ở tiểu động mạch của niêm mạc mũi.

Sử dụng: Chỉ định dán nhãn

Dị ứng / cảm lạnh / sốt thông thường: Giảm tạm thời các triệu chứng (ví dụ, nhức đầu, đau / đau nhẹ, nghẹt mũi, nghẹt mũi / áp lực) liên quan đến sốt cỏ khô, dị ứng đường hô hấp khác hoặc cảm lạnh thông thường; hạ sốt tạm thời; giúp nới lỏng đờm và dịch tiết phế quản mỏng.

Chống chỉ định

Ghi nhãn OTC: Khi được sử dụng để tự dùng thuốc, không sử dụng với bất kỳ loại thuốc nào khác có chứa acetaminophen; kết hợp với hoặc trong vòng 14 ngày sau khi ngừng thuốc ức chế monoamin oxydase (MAOI); nếu bạn quá mẫn cảm với acetaminophen, guaifenesin, phenylephrine hoặc bất kỳ thành phần nào của công thức.

Liều lượng: Người lớn

Lưu ý: Khi tính toán liều tối đa hàng ngày, hãy xem xét tất cả các nguồn acetaminophen (theo toa và OTC) và tất cả các đường dùng. Không vượt quá liều tối đa hàng ngày được đề nghị.

Dị ứng / cảm lạnh / sốt thông thường: Uống: Acetaminophen 325 mg / guaifenesin 200 mg / phenylephrine 5 mg: Hai viên thuốc cứ sau 4 giờ (tối đa: 10 viên [acetaminophen 3.250 mg / guaifenesin 2.000 mg / phenylephrine 50 mg] / 24 giờ).

Liều lượng: Lão

Tham khảo liều người lớn.

Liều lượng: Nhi khoa

Dị ứng / cảm lạnh / sốt thông thường: Uống: Trẻ em ≥12 tuổi và thanh thiếu niên: Tham khảo liều người lớn

Quản trị

Nuốt toàn bộ; không nghiền nát, nhai, hoặc hòa tan.

Lưu trữ

Bảo quản ở 20 ° C đến 25 ° C (68 ° F đến 77 ° F).

Tương tác thuốc

Acetaminophen: Có thể làm tăng nồng độ trong huyết thanh của Phenylephrine (Systemic). Theo dõi trị liệu

Rượu (Ethyl): Có thể tăng cường tác dụng gây độc cho gan của Acetaminophen. Theo dõi trị liệu

Alpha1-Blockers: Có thể làm giảm tác dụng co mạch của Alpha1-Agonists. Tương tự, Alpha1-Agonists có thể đối kháng với sự giãn mạch Alpha1-Blocker. Theo dõi trị liệu

AtoMOXetine: Có thể tăng cường tác dụng tăng huyết áp của Sympathomimetic. AtoMOXetine có thể tăng cường hiệu quả nhịp tim nhanh của Sympathomimetic. Theo dõi trị liệu

Barbiturates: Có thể làm tăng chuyển hóa Acetaminophen. Điều này có thể 1) làm giảm tác dụng của acetaminophen; và 2) tăng nguy cơ tổn thương gan. Ngoại lệ: Amobarbital; Butabarbital; Butalbital; Methohexital; PENTobarbital; Bí mật; Thiopental. Theo dõi trị liệu

Benzylpenicilloyl Polylysine: Alpha1-Agonists có thể làm giảm hiệu quả chẩn đoán của Benzylpenicilloyl Polylysine. Quản lý: Cân nhắc việc sử dụng xét nghiệm da histamine như một biện pháp kiểm soát tích cực để đánh giá khả năng của bệnh nhân trong việc thực hiện phản ứng kích thích và bùng phát. Cân nhắc điều chỉnh trị liệu

Busulfan: Acetaminophen có thể làm tăng nồng độ trong huyết thanh của Busulfan. Theo dõi trị liệu

Các sản phẩm có chứa Cannabinoid: Có thể làm tăng tác dụng nhịp tim nhanh của Sympathomimetic. Ngoại lệ: Cannabidiol. Theo dõi trị liệu

CarBAMazepine: Có thể làm tăng chuyển hóa Acetaminophen. Điều này có thể 1) làm giảm tác dụng của acetaminophen; và 2) tăng nguy cơ tổn thương gan. Theo dõi trị liệu

Cloroprocaine: Có thể tăng cường tác dụng tăng huyết áp của Phenylephrine (Systemic). Theo dõi trị liệu

CloZAPine: Có thể làm giảm tác dụng điều trị của Phenylephrine (Systemic). Theo dõi trị liệu

Cocaine (Topical): Có thể tăng cường hiệu quả tăng huyết áp của Sympathomimetic. Quản lý: Xem xét lựa chọn thay thế để sử dụng kết hợp này khi có thể. Theo dõi chặt chẽ để tăng huyết áp hoặc nhịp tim đáng kể và cho bất kỳ bằng chứng nào về thiếu máu cơ tim khi sử dụng đồng thời. Cân nhắc điều chỉnh trị liệu

Dapsone (Topical): Có thể tăng cường tác dụng phụ / độc hại của các tác nhân liên quan đến Methemoglobinemia. Theo dõi trị liệu

Dasatinib: Acetaminophen có thể tăng cường tác dụng gây độc cho gan của Dasatinib. Dasatinib có thể làm tăng nồng độ trong huyết thanh của Acetaminophen. Cân nhắc điều chỉnh trị liệu

Disulfiram: Có thể tăng cường tác dụng phụ / độc hại của các sản phẩm có chứa Ethanol. Quản lý: Không sử dụng disulfiram với các dạng bào chế có chứa ethanol. Tránh kết hợp

Doxofylline: Sympathomimetic có thể tăng cường tác dụng phụ / độc hại của Doxofylline. Theo dõi trị liệu

Dẫn xuất Ergot: Có thể tăng cường hiệu quả tăng huyết áp của Alpha1-Agonists. Các dẫn xuất của Ergot có thể tăng cường tác dụng co mạch của Alpha1-Agonists. Ngoại lệ: Mesolates Ergoloid; Nicergoline. Tránh kết hợp

FentaNYL: Alpha1-Agonists có thể làm giảm nồng độ trong huyết thanh của FentaNYL. Cụ thể, nồng độ trong huyết thanh xịt mũi fentanyl có thể giảm và bắt đầu có hiệu lực có thể bị trì hoãn. Theo dõi trị liệu

Flucloxacillin: Có thể tăng cường tác dụng phụ / độc hại của Acetaminophen. Cụ thể, nguy cơ nhiễm toan chuyển hóa khoảng cách anion cao có thể tăng lên. Theo dõi trị liệu

Fosphenytoin-Phenytoin: Có thể làm giảm nồng độ trong huyết thanh của Acetaminophen. Cụ thể, nồng độ acetaminophen trong huyết thanh có thể bị giảm (dẫn đến giảm hiệu quả), nhưng sự hình thành chất chuyển hóa N-acetyl-p-benzoquinone imine (NAPQI) độc hại có thể tăng (dẫn đến nhiễm độc gan). Theo dõi trị liệu

Guanethidine: Có thể tăng cường hiệu quả rối loạn nhịp tim của Sympathomimetic. Guanethidine có thể tăng cường tác dụng tăng huyết áp của Sympathomimetic. Theo dõi trị liệu

Hyaluronidase: Có thể tăng cường tác dụng co mạch của Phenylephrine (Systemic). Quản lý: Tránh sử dụng hyaluronidase để tăng cường sự phân tán hoặc hấp thu phenylephrine. Sử dụng hyaluronidase cho các mục đích khác ở những bệnh nhân dùng phenylephrine có thể được coi là chỉ định lâm sàng. Tránh kết hợp

Imatinib: Acetaminophen có thể tăng cường tác dụng gây độc cho gan của Imatinib. Theo dõi trị liệu

Các sản phẩm dược phẩm phóng xạ Iobenguane: Alpha1-Agonists có thể làm giảm tác dụng điều trị của các sản phẩm dược phẩm phóng xạ Iobenguane. Quản lý: Ngừng tất cả các loại thuốc có thể ức chế hoặc can thiệp vào việc vận chuyển hoặc hấp thu catecholamine trong ít nhất 5 nửa đời sinh học trước khi dùng iobenguane. Không dùng các thuốc này cho đến ít nhất 7 ngày sau mỗi liều iobenguane. Tránh kết hợp

Ioflupane I 123: Phenylephrine (toàn thân) có thể làm giảm hiệu quả chẩn đoán của Ioflupane I 123. Điều trị theo dõi

Isoniazid: Có thể tăng cường tác dụng gây độc cho gan của Acetaminophen. Isoniazid có thể làm tăng chuyển hóa Acetaminophen. Cụ thể, sự hình thành chất chuyển hóa NAPQI gây độc cho gan có thể được tăng lên. Theo dõi trị liệu

LamoTRIgine: Acetaminophen có thể làm giảm nồng độ trong huyết thanh của LamoTRIgine. Theo dõi trị liệu

Linezolid: Có thể tăng cường hiệu quả tăng huyết áp của Sympathomimetic. Quản lý: Giảm liều ban đầu của các thuốc cường giao cảm, và theo dõi chặt chẽ để tăng cường đáp ứng tăng huyết áp, ở những bệnh nhân dùng linezolid. Khuyến nghị điều chỉnh liều cụ thể hiện không có sẵn. Cân nhắc điều chỉnh trị liệu

Thuốc gây tê tại chỗ: Các tác nhân liên quan đến Methemoglobinemia có thể làm tăng tác dụng phụ / độc hại của Thuốc gây tê cục bộ. Cụ thể, nguy cơ mắc bệnh methemoglobinemia có thể tăng lên. Theo dõi trị liệu

MetyraPONE: Có thể làm tăng nồng độ trong huyết thanh của Acetaminophen. Quan trọng hơn, bằng cách ức chế chuyển hóa liên hợp của acetaminophen, metyrapone có thể chuyển hóa quá trình chuyển hóa theo con đường oxy hóa tạo ra chất chuyển hóa gây độc cho gan. Theo dõi trị liệu

Mipomersen: Acetaminophen có thể tăng cường tác dụng gây độc cho gan của Mipomersen. Theo dõi trị liệu

Các chất ức chế monoamin Oxidase: Có thể tăng cường tác dụng tăng huyết áp của Alpha1-Agonists. Mặc dù linezolid được dự kiến sẽ tương tác thông qua cơ chế này, các khuyến nghị quản lý khác với các chất ức chế monoamin oxydase khác. Tham khảo chuyên khảo cụ thể linezolid để biết chi tiết. Ngoại lệ: Linezolid. Tránh kết hợp

Nitric Oxide: Có thể tăng cường tác dụng phụ / độc hại của các tác nhân liên quan đến Methemoglobinemia. Sự kết hợp của các tác nhân này có thể làm tăng khả năng bị methemoglobinemia đáng kể. Theo dõi trị liệu

Phenylephrine (Systemic): Acetaminophen có thể làm tăng nồng độ trong huyết thanh của Phenylephrine (Systemic). Theo dõi trị liệu

Prilocaine: Các tác nhân liên quan đến Methemoglobinemia có thể làm tăng tác dụng phụ / độc hại của Prilocaine. Sự kết hợp của các tác nhân này có thể làm tăng khả năng bị methemoglobinemia đáng kể. Quản lý: Theo dõi bệnh nhân về các dấu hiệu của methemoglobinemia (ví dụ như thiếu oxy, tím tái) khi prilocaine được sử dụng kết hợp với các tác nhân khác liên quan đến sự phát triển của methemoglobinemia. Tránh dùng capocaine / prilocaine ở trẻ sơ sinh nhận các tác nhân như vậy. Theo dõi trị liệu

Probenecid: Có thể làm tăng nồng độ trong huyết thanh của Acetaminophen. Probenecid cũng có thể hạn chế sự hình thành của ít nhất một chất chuyển hóa không độc hại chính, có thể làm tăng khả năng hình thành chất chuyển hóa NAPQI độc hại. Cân nhắc điều chỉnh trị liệu

Propacetamol: Có thể làm tăng nồng độ trong huyết thanh của Phenylephrine (Systemic). Quản lý: Theo dõi bệnh nhân chặt chẽ để tăng tác dụng phụ của phenylephrine nếu propacetamol được sử dụng đồng thời. Bệnh nhân có vấn đề huyết áp cơ bản hoặc rối loạn nhịp tim có thể cần theo dõi chặt chẽ hơn và có thể đảm bảo xem xét các phương pháp điều trị thay thế. Theo dõi trị liệu

Natri Nitrite: Các tác nhân liên quan đến Methemoglobinemia có thể làm tăng tác dụng phụ / độc hại của Natri Nitrite. Sự kết hợp của các tác nhân này có thể làm tăng khả năng bị methemoglobinemia đáng kể. Theo dõi trị liệu

Solriamfetol: Sympathomimetic có thể tăng cường tác dụng tăng huyết áp của Solriamfetol. Theo dõi trị liệu

SORAfenib: Acetaminophen có thể tăng cường tác dụng gây độc cho gan của SORAfenib. SORAfenib có thể làm tăng nồng độ Acetaminophen trong huyết thanh. Cân nhắc điều chỉnh trị liệu

Sympathomimetic: Có thể tăng cường tác dụng phụ / độc hại của Sympathomimetic khác. Theo dõi trị liệu

Tedizolid: Có thể tăng cường hiệu quả tăng huyết áp của Sympathomimetic. Tedizolid có thể tăng cường hiệu quả nhịp tim nhanh của Sympathomimetic. Theo dõi trị liệu

Thuốc chống trầm cảm ba vòng: Có thể tăng cường hiệu quả điều trị của Alpha1-Agonists. Thuốc chống trầm cảm ba vòng có thể làm giảm tác dụng điều trị của Alpha1-Agonists. Theo dõi trị liệu

Thuốc đối kháng vitamin K (ví dụ, warfarin): Acetaminophen có thể tăng cường tác dụng chống đông máu của thuốc đối kháng Vitamin K. Điều này xuất hiện nhiều nhất với liều acetaminophen hàng ngày vượt quá 1,3 hoặc 2 g / ngày trong nhiều ngày liên tiếp. Theo dõi trị liệu

Phản ứng trái ngược

Xem các đại lý cá nhân.

Cảnh báo / Phòng ngừa

Mối quan tâm liên quan đến tác dụng phụ:

• Nhiễm độc gan: Acetaminophen có liên quan đến suy gan cấp tính, đôi khi dẫn đến ghép gan và tử vong. Nhiễm độc gan thường liên quan đến lượng acetaminophen quá mức và thường liên quan đến nhiều hơn một sản phẩm có chứa acetaminophen. Không vượt quá liều tối đa hàng ngày được đề nghị (> 4 g mỗi ngày). Ngoài ra, dùng thuốc hàng ngày mãn tính cũng có thể dẫn đến tổn thương gan ở một số bệnh nhân.

• Phản ứng quá mẫn / phản vệ: Phản ứng quá mẫn và phản vệ đã được báo cáo; ngưng ngay lập tức nếu có triệu chứng dị ứng hoặc phản ứng quá mẫn.

• Phản ứng trên da: Phản ứng da nghiêm trọng và có khả năng gây tử vong, bao gồm viêm mủ màng cứng cấp tính (AGEP), hội chứng Stevens-Johnson (SJS) và hoại tử biểu bì độc hại (TEN) hiếm khi xảy ra khi sử dụng acetaminophen. Ngừng điều trị khi xuất hiện lần đầu tiên phát ban da, đỏ da hoặc phồng rộp.

Mối quan tâm liên quan đến bệnh tật:

• Bệnh tim mạch: Sử dụng thận trọng ở bệnh nhân mắc bệnh tim mạch (bao gồm tăng huyết áp và bệnh tim thiếu máu cục bộ).

• Bệnh tiểu đường: Sử dụng thận trọng ở bệnh nhân đái tháo đường.

• Sử dụng Ethanol: Sử dụng thận trọng ở bệnh nhân mắc bệnh gan do rượu; tiêu thụ ≥3 đồ uống có cồn / ngày có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan. Tránh ethanol hoặc giới hạn <3 đồ uống có cồn / ngày.

• Suy gan: Sử dụng thận trọng ở bệnh nhân suy gan hoặc bệnh gan đang hoạt động.

• Tăng áp lực nội nhãn / tăng nhãn áp: Sử dụng thận trọng ở những bệnh nhân bị tăng nhãn áp hoặc tăng nhãn áp.

• Tăng sản tuyến tiền liệt / tắc nghẽn đường tiết niệu: Sử dụng thận trọng ở bệnh nhân tăng sản tuyến tiền liệt và / hoặc tắc nghẽn GU.

• Rối loạn chức năng tuyến giáp: Sử dụng thận trọng ở bệnh nhân rối loạn chức năng tuyến giáp.

Vấn đề điều trị bằng thuốc đồng thời:

• Tương tác thuốc-thuốc: Có thể tồn tại các tương tác có ý nghĩa tiềm tàng, cần điều chỉnh liều hoặc tần suất, theo dõi bổ sung và / hoặc lựa chọn liệu pháp thay thế. Tham khảo cơ sở dữ liệu tương tác thuốc để biết thêm thông tin chi tiết.

Quần thể đặc biệt:

• Người cao tuổi: Sử dụng thận trọng ở người cao tuổi; nhiều khả năng gặp các phản ứng bất lợi đối với giao cảm.

Liều dùng các vấn đề cụ thể:

• Rượu benzen và các dẫn xuất: Một số dạng bào chế có thể chứa natri benzoate / axit benzoic; axit benzoic (benzoate) là một chất chuyển hóa của rượu benzyl; một lượng lớn rượu benzyl (≥99 mg / kg / ngày) có liên quan đến độc tính tiềm ẩn gây tử vong (“hội chứng thở hổn hển”) ở trẻ sơ sinh; “hội chứng thở hổn hển” bao gồm nhiễm toan chuyển hóa, suy hô hấp, hô hấp thở hổn hển, rối loạn chức năng thần kinh trung ương (bao gồm co giật, xuất huyết nội sọ), hạ huyết áp và trụy tim mạch (AAP [“Không hoạt động” 1997]; CDC 1982); một số dữ liệu cho thấy benzoate thay thế bilirubin từ các vị trí gắn protein (Ahlfors 2001); tránh hoặc sử dụng các dạng bào chế có chứa dẫn xuất rượu benzyl một cách thận trọng ở trẻ sơ sinh. Xem ghi nhãn của nhà sản xuất.

• Propylene glycol: Một số dạng bào chế có thể chứa propylene glycol; một lượng lớn có khả năng gây độc và có liên quan đến chứng tăng huyết áp, nhiễm axit lactic, co giật và suy hô hấp; thận trọng (AAP 1997; Zar 2007).

Các cảnh báo / biện pháp phòng ngừa khác:

• Giới hạn liều dùng: Giới hạn liều acetaminophen <4 g / ngày.

• Tự dùng thuốc (sử dụng OTC): Khi được sử dụng để tự dùng thuốc (OTC), bệnh nhân bị ho dai dẳng hoặc mãn tính (liên quan đến COPD, hen suyễn hoặc hút thuốc) và / hoặc ho sản xuất (ví dụ, nhiều đờm) bởi một nhà cung cấp chăm sóc sức khỏe trước khi sử dụng. Ngừng sử dụng và thông báo cho nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe nếu đau, ho hoặc nghẹt mũi trở nên tồi tệ hơn hoặc kéo dài> 7 ngày; sốt nặng hơn hoặc kéo dài> 3 ngày; ho quay trở lại hoặc xảy ra với phát ban hoặc đau đầu kéo dài; nếu có bất kỳ triệu chứng mới hoặc hồi hộp, chóng mặt hoặc mất ngủ; hoặc nếu đỏ hoặc sưng là hiện tại.

Cân nhắc mang thai

Tham khảo các đại lý cá nhân

Giáo dục bệnh nhân

• Thảo luận về việc sử dụng cụ thể thuốc và tác dụng phụ với bệnh nhân vì nó liên quan đến điều trị. (HCAHPS: Trong thời gian nằm viện này, bạn có được sử dụng bất kỳ loại thuốc nào mà bạn chưa từng sử dụng trước đó không? Trước khi đưa cho bạn bất kỳ loại thuốc mới nào, nhân viên bệnh viện có thường nói cho bạn biết loại thuốc này dùng để làm gì không? một cách bạn có thể hiểu?)

• Bệnh nhân có thể bị chóng mặt, lo lắng hoặc khó ngủ. Yêu cầu bệnh nhân báo cáo ngay lập tức các dấu hiệu của các vấn đề về gan (nước tiểu sẫm màu, mệt mỏi, chán ăn, buồn nôn, đau bụng, phân sáng màu, nôn mửa, hoặc da vàng), không thể đi tiểu, thay đổi lượng nước tiểu đi qua, hoặc các dấu hiệu của hội chứng Stevens-Johnson / hoại tử biểu bì độc hại (đỏ, sưng, phồng rộp hoặc bong tróc da [có hoặc không có sốt]; mắt đỏ hoặc bị kích thích; hoặc lở loét ở miệng, họng, mũi hoặc mắt) (HCAHPS).

• Giáo dục bệnh nhân về các dấu hiệu phản ứng đáng kể (ví dụ như thở khò khè, tức ngực, sốt, ngứa, ho xấu, màu da xanh, co giật; hoặc sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng). Lưu ý: Đây không phải là danh sách toàn diện về tất cả các tác dụng phụ. Bệnh nhân nên tham khảo ý kiến bác sĩ kê toa cho câu hỏi bổ sung.

Mục đích sử dụng và từ chối trách nhiệm: Không nên in và đưa cho bệnh nhân. Thông tin này nhằm phục vụ như một tài liệu tham khảo ban đầu ngắn gọn cho các chuyên gia chăm sóc sức khỏe sử dụng khi thảo luận về thuốc với bệnh nhân. Cuối cùng, bạn phải dựa vào sự tự quyết, kinh nghiệm và phán đoán của mình trong chẩn đoán, điều trị và tư vấn cho bệnh nhân.

Thêm thông tin

Nội dung của Holevn chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Acetaminophen, Guaifenesin và Phenylephrine và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi không chấp nhận trách nhiệm nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Tham khảo từ: https://www.drugs.com/ppa/acetaminophen-guaifenesin-and-phenylephrine.html

 

 

Đánh giá 5* bài viết này

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here