Thuốc Acetaminophen, dextromethorphan, and phenylephrine

0
37
Thuốc Acetaminophen, dextromethorphan, and phenylephrine
Thuốc Acetaminophen, dextromethorphan, and phenylephrine

Holevn Health chia sẻ các bài viết về: Thuốc Acetaminophen, dextromethorphan, và phenylephrine, tác dụng phụ – liều lượng, thuốc Acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine điều trị bệnh gì. Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

Tên chung: acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine (một SEET a MIN của fen, DEX troe me THOR fan và FEN il EFF rin)
Nhãn hiệu: Comtrex Cold & Ho, DayQuil Cold & Flu, Daytime, Flu & Severe Cold & Ho Day Powder, Mapap Cold Formula, Robitussin Peak Cold Daytime Cold + Flu, Sudafed PE Áp lực + Đau + Ho, Theraflu Ban ngày , Theraflu Nóng lên nghiêm trọng Ban ngày lạnh, Ban ngày đa triệu chứng lạnh Tylenol, … hiển thị tất cả 32 tên thương hiệu Vicks Dayquil Alcoholicaps Cold / Flu, Contac Complete Ho, Cold & Flu Extra Strength, Tylenol Cold Daytime, Neocitran Non Drowsy Extra Cúm, Tylenol Lạnh ban ngày Thêm sức mạnh, Tylenol Cúm ban ngày Sức mạnh ban ngày, Comtrex Cold & Ho, Theraflu ban ngày Severe Cold & Ho, Theraflu Nighte Severe Cold & Ho (obs), Theraflu Heating Day Day Multi-Symptom Cold, Tylenol Ho, cảm cúm và cảm lạnh ban ngày và ho ban ngày, Theraflu Multi-Triệu chứng cảm lạnh nặng, ban ngày cảm lạnh và cúm, cảm lạnh ban ngày và cảm cúm, ban ngày cảm lạnh tự nhiên và cảm lạnh, Theraflu ExpressMax Day Cold & Cough, Tylenol Cold Max Day, Mucinex -Max Severe C cũ và xoang, Mucinex Tắc nghẽn và đau đầu nhanh nhất, Theraflu PowerPods Giảm đau ban ngày, cảm lạnh và cúm ban ngày

Được xem xét về mặt y tế bởi Holevn.org vào ngày 21 tháng 10 năm 2019 – Viết bởi Cerner Multum

Acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine là gì?

Acetaminophen là thuốc giảm đau và giảm sốt.

Dextromethorphan là một thuốc giảm ho. Nó ảnh hưởng đến các tín hiệu trong não kích hoạt phản xạ ho.

Phenylephrine là thuốc thông mũi làm co các mạch máu trong đường mũi. Mạch máu giãn có thể gây nghẹt mũi (nghẹt mũi).

Acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine là một loại thuốc kết hợp được sử dụng để điều trị đau đầu, sốt, đau nhức cơ thể, ho, nghẹt mũi và tắc nghẽn xoang do dị ứng, cảm lạnh thông thường hoặc cúm.

acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine sẽ không điều trị ho do hút thuốc, hen suyễn hoặc khí phế thũng.

Acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thông tin quan trọng

Không sử dụng thuốc này nếu bạn đã dùng thuốc ức chế MAO trong 14 ngày qua. Một tương tác thuốc nguy hiểm có thể xảy ra. Các chất ức chế MAO bao gồm isocarboxazid, linezolid, phenelzine, rasagiline, selegiline và tranylcypromine.

Không dùng nhiều thuốc này hơn khuyến cáo. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong. Gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn bị buồn nôn, đau bụng trên, ngứa, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét hoặc vàng da (vàng da hoặc mắt).

Trong một số ít trường hợp, acetaminophen có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng. Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc.

Trước khi dùng thuốc này

Không sử dụng thuốc này nếu bạn đã dùng thuốc ức chế MAO trong 14 ngày qua. Một tương tác thuốc nguy hiểm có thể xảy ra. Các chất ức chế MAO bao gồm isocarboxazid, linezolid, phenelzine, rasagiline, selegiline và tranylcypromine.

Bạn không nên sử dụng thuốc này nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen, dextromethorphan hoặc phenylephrine.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn an toàn khi dùng thuốc này nếu bạn có các điều kiện y tế khác, đặc biệt là:

  • bệnh gan, nghiện rượu, hoặc nếu bạn uống nhiều hơn 3 loại đồ uống có cồn mỗi ngày;

  • huyết áp cao, bệnh tim, bệnh mạch vành;

  • hen suyễn hoặc COPD, ho có chất nhầy hoặc ho do hút thuốc, khí phế thũng hoặc viêm phế quản mãn tính;

  • Bệnh tiểu đường;

  • tăng nhãn áp;

  • Tuyến giáp thừa;

  • động kinh hoặc rối loạn co giật khác;

  • pheochromocytoma (một khối u tuyến thượng thận); hoặc là

  • tắc nghẽn bàng quang hoặc các vấn đề tiểu tiện khác.

Người ta không biết liệu acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine sẽ gây hại cho thai nhi. Không sử dụng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đang mang thai.

Acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine có thể truyền vào sữa mẹ và có thể gây hại cho em bé bú. Thuốc thông mũi cũng có thể làm chậm sản xuất sữa mẹ. Không sử dụng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đang cho con bú.

Thuốc cảm lạnh nhân tạo có thể chứa phenylalanine. Nếu bạn bị phenylketon niệu (PKU), hãy kiểm tra nhãn thuốc để xem sản phẩm có chứa phenylalanine hay không.

Tôi nên dùng acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine như thế nào?

Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Không sử dụng với số lượng lớn hơn hoặc nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với khuyến cáo. Thuốc này thường chỉ được thực hiện trong một thời gian ngắn cho đến khi các triệu chứng của bạn rõ ràng.

Không dùng nhiều thuốc này hơn khuyến cáo. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

Không dùng thuốc này cho trẻ dưới 4 tuổi. Luôn luôn hỏi bác sĩ trước khi cho trẻ ho hoặc cảm lạnh. Cái chết có thể xảy ra do lạm dụng ho hoặc thuốc cảm ở trẻ nhỏ.

Đo thuốc lỏng bằng thìa đo liều đặc biệt hoặc cốc thuốc, không dùng thìa để bàn thông thường. Nếu bạn không có thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ của bạn một cái.

Hòa tan một gói bột trong ít nhất 4 ounce nước. Khuấy hỗn hợp này và uống tất cả ngay lập tức.

Không mất quá 7 ngày liên tiếp. Ngừng dùng thuốc và gọi cho bác sĩ nếu bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng, bạn vẫn bị đau sau 7 ngày (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ), nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, hoặc nếu bạn bị phát ban da , nhức đầu liên tục, hoặc bất kỳ đỏ hoặc sưng.

Nếu bạn cần phẫu thuật hoặc xét nghiệm y tế, hãy báo cho bác sĩ phẫu thuật hoặc bác sĩ trước nếu bạn đã dùng thuốc này trong vài ngày qua.

Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và nhiệt. Không cho phép thuốc lỏng đóng băng.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Vì acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine được dùng khi cần thiết, bạn có thể không có trong một lịch trình dùng thuốc. Nếu bạn đang dùng thuốc thường xuyên, hãy dùng liều đã quên ngay khi nhớ ra. Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều theo lịch tiếp theo của bạn. Không dùng thêm thuốc để bù liều.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi 115. Quá liều acetaminophen có thể gây tử vong.

Những dấu hiệu đầu tiên của quá liều acetaminophen bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi và nhầm lẫn hoặc yếu. Các triệu chứng sau này có thể bao gồm đau ở dạ dày trên, nước tiểu sẫm màu và vàng da hoặc tròng trắng mắt.

Các triệu chứng quá liều cũng có thể bao gồm các hình thức nghiêm trọng của một số tác dụng phụ được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Tôi nên tránh những gì khi dùng acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine?

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ thuốc cảm lạnh, dị ứng, đau hoặc thuốc ngủ khác. Acetaminophen (đôi khi viết tắt là APAP) có trong nhiều loại thuốc kết hợp. Kết hợp một số sản phẩm với nhau có thể khiến bạn nhận quá nhiều acetaminophen có thể dẫn đến quá liều gây tử vong. Kiểm tra nhãn để xem thuốc có chứa acetaminophen hoặc APAP không.

Thuốc này có thể làm giảm suy nghĩ hoặc phản ứng của bạn. Hãy cẩn thận nếu bạn lái xe hoặc làm bất cứ điều gì đòi hỏi bạn phải cảnh giác.

Tránh uống rượu. Nó có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan trong khi bạn đang dùng acetaminophen.

Tác dụng phụ của acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có bất kỳ dấu hiệu nào của phản ứng dị ứng: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Trong một số ít trường hợp, acetaminophen có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng có thể gây tử vong. Điều này có thể xảy ra ngay cả khi bạn đã dùng acetaminophen trong quá khứ và không có phản ứng. Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc. Nếu bạn có loại phản ứng này, bạn không bao giờ nên dùng bất kỳ loại thuốc nào có chứa acetaminophen.

Ngừng sử dụng acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine và gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn có:

  • đau ngực, nhịp tim nhanh, chậm hoặc không đều;

  • chóng mặt nghiêm trọng, cảm giác như bạn có thể ngất đi;

  • thay đổi tâm trạng, nhầm lẫn, ảo giác, co giật (co giật);

  • ít hoặc không đi tiểu;

  • buồn nôn, đau dạ dày trên, ngứa, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét, vàng da (vàng da hoặc mắt); hoặc là

  • huyết áp cao nguy hiểm (nhức đầu dữ dội, mờ mắt, ù tai, lo lắng, đau ngực, nhịp tim không đều, co giật).

Các tác dụng phụ thường gặp có thể bao gồm:

  • chóng mặt, yếu, đau đầu nhẹ;

  • tiêu chảy, đau dạ dày;

  • khô miệng, mũi hoặc cổ họng;

  • cảm thấy lo lắng, bồn chồn, cáu kỉnh, hay lo lắng; hoặc là

  • vấn đề giấc ngủ (mất ngủ).

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Thông tin về liều dùng Acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine

Liều người lớn thông thường cho các triệu chứng cảm lạnh:

Acetaminophen 325 mg / dextromethorphan 10 mg / phenylephrine 5 mg mỗi viên / viên nang: 2 viên / viên mỗi 4 giờ
Liều tối đa: 4 liều (8 viên / viên) mỗi 24 giờ

Acetaminophen 325 mg / dextromethorphan 10 mg / phenylephrine 5 mg mỗi 15 mL chất lỏng: 30 ml mỗi 4 giờ
Liều tối đa: 5 liều mỗi 24 giờ

Acetaminophen 650 mg / dextromethorphan 20 mg / phenylephrine 10 mg mỗi gói: Một gói trong nước cứ sau 4 giờ
Liều tối đa: 6 liều mỗi 24 giờ

Acetaminophen 650 mg / dextromethorphan 20 mg / phenylephrine 10 mg mỗi 30 ml chất lỏng:
12 tuổi trở lên: 30 ml mỗi 6 giờ
Liều tối đa: 5 liều mỗi 24 giờ

Acetaminophen 650 mg / dextromethorphan 30 mg / phenylephrine 12,5 mg mỗi 30 ml chất lỏng:
12 tuổi trở lên: 30 ml mỗi 6 giờ
6 đến dưới 12 tuổi: 15 ml cứ sau 4 giờ
Liều tối đa: 4 liều mỗi 24 giờ

Liều trẻ em thông thường cho các triệu chứng cảm lạnh:

Acetaminophen 325 mg / dextromethorphan 10 mg / phenylephrine 5 mg mỗi viên / viên nang:
12 tuổi trở lên: 2 viên / viên nang mỗi 4 giờ
Liều tối đa: 4 liều (8 viên / viên) mỗi 24 giờ

Acetaminophen 325 mg / dextromethorphan 10 mg / phenylephrine 5 mg mỗi 15 mL chất lỏng:
12 tuổi trở lên: 30 ml cứ sau 4 giờ
Liều tối đa: 5 liều mỗi 24 giờ

Acetaminophen 650 mg / dextromethorphan 20 mg / phenylephrine 10 mg mỗi gói:
12 tuổi trở lên: Một gói trong nước cứ sau 4 giờ
Liều tối đa: 6 liều mỗi 24 giờ

Acetaminophen 650 mg / dextromethorphan 20 mg / phenylephrine 10 mg mỗi 30 ml chất lỏng:
12 tuổi trở lên: 30 ml mỗi 6 giờ
Liều tối đa: 5 liều mỗi 24 giờ

Acetaminophen 650 mg / dextromethorphan 30 mg / phenylephrine 12,5 mg mỗi 30 ml chất lỏng:
12 tuổi trở lên: 30 ml mỗi 6 giờ
6 đến dưới 12 tuổi: 15 ml cứ sau 4 giờ
Liều tối đa: 4 liều mỗi 24 giờ

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine?

Các loại thuốc khác có thể tương tác với acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine, bao gồm thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Nói với mỗi nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn về tất cả các loại thuốc bạn sử dụng bây giờ và bất kỳ loại thuốc nào bạn bắt đầu hoặc ngừng sử dụng.

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng thuốc này cho chỉ định.

Nội dung của Holevn chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Acetaminophen, dextromethorphan và phenylephrine và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi không chấp nhận trách nhiệm nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Tham khảo từ: https://www.drugs.com/mtm/acetaminophen-dextromethorphan-and-phenylephrine.html

 

 

Cập nhật mới nhất ngày

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here