Thuốc Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan, and pseudoephedrine

0
61
Thuốc Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan, and pseudoephedrine
Thuốc Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan, and pseudoephedrine

Holevn Health chia sẻ các bài viết về: Thuốc Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan, và pseudoephedrine, tác dụng phụ – liều lượng, thuốc Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine điều trị bệnh gì. Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

Tên chung: acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine (một SEET a MIN oh fen, KLOR fen EER a meen, DEX troe meth OR fan, SOO doe ee Fed rin)
Tên thương hiệu: Comtrex Cold and Flu Maximum Tablet Tablet, Robitussin Flu, Theraflu (pseudoephedrine) Cold & Ho, Theraflu Flu & Ho, Theraflu Severe Cold & Congestion, Triaminic Cold and Fever, Vicks 44 Cold, Cough Tất cả 32 nhãn hiệu Tylenol Cold and Flu Powder, Theraflu Flu, Cold and Cough Powder, Theraflu Nightime Maximum Maximum, Comtrex Day and Night, Theraflu Night Ho và Cold and Flu, Co-Apap, Vicks Formula 44M, Cough Formula M Multi-Symptom , Vicks 44 Cảm lạnh, cúm và ho, Mapap Cold, Tylenol Cold Multi-Triệu chứng cộng với ho, Comtrex Cold và Flu Maximum Strong Liquid, Genacol Maximum Strength, Robitussin Honey Flu Night, Children Tylenol Flu, Alka-Seltzer Plus , Tylenol Cold Complete Formula, Children Tylenol Cold Plus Ho, Contac Cold and Flu Maximum Maximum, Triaminic Flu, Cough & Fever, Theraflu (pseudoephedrine) Cold & Cough, Theraflu Severe Cold & Congestion, Theraflu Flu & Cough Tiện nghi gói nce

Được xem xét về mặt y tế bởi Holevn.org vào ngày 20 tháng 7 năm 2019 – Được viết bởi Cerner Multum

Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine là gì?

Acetaminophen là thuốc giảm đau và giảm sốt. Clorpheniramine là thuốc kháng histamine. Dextromethorphan là một thuốc giảm ho. Pseudoephedrine là một thuốc thông mũi.

Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine là một loại thuốc kết hợp dùng để điều trị đau đầu, sốt, đau nhức cơ thể, ho, đau họng, chảy nước mũi hoặc nghẹt mũi, hắt hơi hoặc áp lực xoang do cúm hoặc cảm lạnh thông thường.

Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thông tin quan trọng

Không sử dụng thuốc này nếu bạn đã sử dụng một chất ức chế MAO trong 14 ngày qua, chẳng hạn như isocarboxazid, linezolid, tiêm xanh methylen, phenelzine, rasagiline, selegiline hoặc tranylcypromine.

Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong. Gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn bị đau dạ dày (phía trên bên phải), chán ăn, mệt mỏi, ngứa, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét, hoặc vàng da hoặc mắt.

Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc.

Không sử dụng thuốc này chỉ để làm cho một đứa trẻ buồn ngủ.

Trước khi dùng thuốc này

Không sử dụng thuốc này nếu bạn đã dùng thuốc ức chế MAO trong 14 ngày qua. Một tương tác thuốc nguy hiểm có thể xảy ra. Các chất ức chế MAO bao gồm isocarboxazid, linezolid, phenelzine, rasagiline, selegiline và tranylcypromine.

Bạn không nên sử dụng thuốc này nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan hoặc pseudoephedrine.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu thuốc này an toàn để sử dụng nếu bạn có:

  • bệnh gan, xơ gan, nghiện rượu, hoặc hơn 3 loại đồ uống có cồn mỗi ngày;

  • vấn đề về tim, huyết áp cao;

  • Bệnh tiểu đường;

  • tăng nhãn áp;

  • một vấn đề tuyến tiền liệt hoặc tiểu tiện mở rộng;

  • rối loạn tuyến giáp; hoặc là

  • ho có chất nhầy, hoặc ho do hút thuốc, hen suyễn hoặc khí phế thũng.

Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng thuốc này nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú.

Tôi nên dùng acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine như thế nào?

Sử dụng chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong. Thuốc cảm hoặc ho chỉ được sử dụng trong thời gian ngắn cho đến khi các triệu chứng của bạn rõ ràng.

Luôn luôn làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc về việc đưa thuốc ho hoặc cảm lạnh cho trẻ. Không sử dụng thuốc chỉ để làm cho trẻ buồn ngủ. Cái chết có thể xảy ra do lạm dụng ho hoặc thuốc cảm ở trẻ nhỏ.

Bạn phải nhai viên thuốc nhai trước khi nuốt.

Đo thuốc lỏng cẩn thận. Sử dụng ống tiêm định lượng được cung cấp, hoặc sử dụng thiết bị đo liều thuốc (không phải thìa bếp).

Hòa tan một gói bột trong ít nhất 4 ounce nước. Khuấy hỗn hợp này và uống tất cả ngay lập tức

Gọi cho bác sĩ nếu bạn bị đau họng hơn 2 ngày, đặc biệt nếu bạn cũng bị sốt, nhức đầu, phát ban, buồn nôn hoặc nôn.

Nếu bạn cần phẫu thuật hoặc xét nghiệm y tế, hãy nói với bác sĩ phẫu thuật hoặc bác sĩ nếu bạn đã dùng thuốc này trong vài ngày qua.

Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và nhiệt. Không cho phép thuốc lỏng đóng băng.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Vì acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không có trong lịch trình dùng thuốc. Bỏ qua bất kỳ liều đã bỏ lỡ nếu gần đến thời gian cho liều tiếp theo của bạn. Không sử dụng hai liều cùng một lúc.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc gọi 115. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

Các dấu hiệu ban đầu của quá liều acetaminophen bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đổ mồ hôi hoặc suy nhược. Các triệu chứng sau này có thể bao gồm đau dạ dày trên, nước tiểu sẫm màu và vàng da hoặc mắt.

Tôi nên tránh những gì khi dùng acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine?

Tránh uống rượu. Nó có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan.

Tránh lái xe hoặc hoạt động nguy hiểm cho đến khi bạn biết thuốc này sẽ ảnh hưởng đến bạn như thế nào. Phản ứng của bạn có thể bị suy yếu.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào khác có thể chứa acetaminophen (đôi khi viết tắt là APAP). Uống quá nhiều acetaminophen có thể dẫn đến quá liều gây tử vong.

Tác dụng phụ của acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng : nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Trong một số ít trường hợp, acetaminophen có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng có thể gây tử vong. Điều này có thể xảy ra ngay cả khi bạn đã dùng acetaminophen trong quá khứ và không có phản ứng. Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc. Nếu bạn có loại phản ứng này, bạn không bao giờ nên dùng bất kỳ loại thuốc nào có chứa acetaminophen.

Ngừng sử dụng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có:

  • bất kỳ triệu chứng mới hoặc xấu đi;

  • buồn ngủ nghiêm trọng;

  • sốt kéo dài hơn 3 ngày;

  • đỏ, sưng hoặc phát ban;

  • nhức đầu liên tục; hoặc là

  • đau, ho hoặc tắc nghẽn xoang kéo dài hơn 7 ngày;

Một số tác dụng phụ có thể có nhiều khả năng ở người lớn tuổi.

Các tác dụng phụ thường gặp có thể bao gồm:

  • chóng mặt, buồn ngủ;

  • khô miệng, mũi hoặc cổ họng;

  • mờ mắt;

  • táo bón;

  • cảm thấy bồn chồn hoặc phấn khích (đặc biệt là ở trẻ em); hoặc là

  • vấn đề giấc ngủ (mất ngủ).

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.

Thông tin về liều dùng Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine

Liều người lớn thông thường cho các triệu chứng cảm lạnh:

Bộ dụng cụ uống thay thế acetaminophen / chlorpheniramine / dextromethorphan / PSE:
Viên nén thời gian ban ngày (không có chlorpheniramine): 2 viên mỗi 6 giờ trong giờ thức dậy khi cần thiết.
Máy tính bảng ban đêm: 2 viên mỗi 6 giờ trong giờ ngủ khi cần thiết.
Không vượt quá tổng cộng 8 viên / ngày và viên đêm kết hợp.

Liều người lớn thông thường đối với bệnh cúm:

Bộ dụng cụ uống thay thế acetaminophen / chlorpheniramine / dextromethorphan / PSE:
Viên nén thời gian ban ngày (không có chlorpheniramine): 2 viên mỗi 6 giờ trong giờ thức dậy khi cần thiết.
Máy tính bảng ban đêm: 2 viên mỗi 6 giờ trong giờ ngủ khi cần thiết.
Không vượt quá tổng cộng 8 viên / ngày và viên đêm kết hợp.

Liều trẻ em thông thường cho các triệu chứng cảm lạnh:

Bộ dụng cụ uống thay thế acetaminophen / chlorpheniramine / dextromethorphan / PSE:
12 tuổi trở lên: Viên nén ban ngày (không có chlorpheniramine): 2 viên mỗi 6 giờ trong giờ thức dậy khi cần thiết.
Máy tính bảng ban đêm: 2 viên mỗi 6 giờ trong giờ ngủ khi cần thiết.
Không vượt quá tổng cộng 8 viên / ngày và viên đêm kết hợp.

Liều trẻ em thông thường cho bệnh cúm:

Bộ dụng cụ uống thay thế acetaminophen / chlorpheniramine / dextromethorphan / PSE:
12 tuổi trở lên: Viên nén ban ngày (không có chlorpheniramine): 2 viên mỗi 6 giờ trong giờ thức dậy khi cần thiết.
Máy tính bảng ban đêm: 2 viên mỗi 6 giờ trong giờ ngủ khi cần thiết.
Không vượt quá tổng cộng 8 viên / ngày và viên đêm kết hợp.

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine?

Tránh sử dụng thuốc này với các loại thuốc khác gây buồn ngủ hoặc làm chậm nhịp thở của bạn (chẳng hạn như thuốc opioid, thuốc giãn cơ hoặc thuốc điều trị lo âu hoặc co giật). Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào khác, bao gồm thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Không phải tất cả các tương tác thuốc có thể được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thêm thông tin

Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng thuốc này cho chỉ định.

Nội dung của Holevn chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Acetaminophen, chlorpheniramine, dextromethorphan và pseudoephedrine và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi không chấp nhận trách nhiệm nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Tham khảo từ: https://www.drugs.com/mtm/acetaminophen-chlorpheniramine-dextromethorphan-and-pseudoephedrine.html

 

 

Cập nhật mới nhất ngày

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here